14:34 | 10/05/2022
Loading...

Có được để lại di sản cho con trai người yêu cũ không?

Có được để lại di sản cho con trai người yêu cũ hay không? Nội dung di chúc cần có những nội dung gì? Chào anh chị, tôi xin phép trình bày vấn đề như thế này, người yêu cũ của tôi có ên có mong muốn sau khi chết sẽ để lại một phần di sản của mình cho nó. Anh chị cho tôi hỏi pháp luật có cho phép được để lại di sản cho con người yêu cũ hay không? Nhờ anh chị giải đáp. Cảm ơn anh chị.

Có được để lại di sản cho con trai người yêu cũ hay không?

Tại Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về quyền của người lập di chúc như sau:

Người lập di chúc có quyền sau đây:

1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.

2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.

3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.

4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.

5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

Căn cứ theo quy định hiện hành thì khi bạn lập di chúc bạn có quyền chỉ định người thừa kế. Chính vì vậy, bạn hoàn toàn có thể để lại di sản cho con trai người yêu cũ.

Nội dung di chúc cần có những nội dung gì?

Tại Điều 631 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về nội dung của di chúc như sau:

1. Di chúc gồm các nội dung chủ yếu sau:

a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

d) Di sản để lại và nơi có di sản.

2. Ngoài các nội dung quy định tại khoản 1 Điều này, di chúc có thể có các nội dung khác.

3. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu, nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được ghi số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

Trường hợp di chúc có sự tẩy xóa, sửa chữa thì người tự viết di chúc hoặc người làm chứng di chúc phải ký tên bên cạnh chỗ tẩy xóa, sửa chữa.

Theo đó, nội dung di chúc cần có các nội dung được đề cập như trên, ngoài ra người lập di chúc có thể bổ sung các nội dung khác.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào