10:31 | 04/05/2022
Loading...

Hành nghề luật sư với tư cách cá nhân thì có phải gia nhập vào đoàn luật sư?

Hành nghề luật sư với tư cách cá nhân thì có phải gia nhập vào đoàn luật sư hay không? Hồ sơ gia nhập đoàn luật sư cần phải chuẩn bị các loại giấy tờ gì? Em đang là sinh viên luật, em có dự định sau khi tốt nghiệp đại học thì em sẽ học luật sư, anh chị cho em hỏi nếu như em hành nghề luật sư với tư cách cá nhân thì em có phải gia nhập vào đoàn luật sư hay không? Cảm ơn anh chị đã tư vấn.

Hành nghề luật sư với tư cách cá nhân thì có phải gia nhập vào đoàn luật sư hay không?

Tại Điều 11 Luật Luật sư 2006 có quy định về điều kiện hành nghề luật sư như sau:

Người có đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 10 của Luật này muốn được hành nghề luật sư phải có Chứng chỉ hành nghề luật sư và gia nhập một Đoàn luật sư.

Theo đó, nếu bạn hành nghề luật sư với tư cách cá nhân thì bạn vẫn phải gia nhập vào đoàn luật sư.

Hồ sơ gia nhập đoàn luật sư cần phải chuẩn bị các loại giấy tờ gì?

Tại Điều 20 Luật Luật sư 2006 có quy định về gia nhập Đoàn luật sư như sau:

1. Người có Chứng chỉ hành nghề luật sư gia nhập một Đoàn luật sư do mình lựa chọn để hành nghề luật sư.

2. Người có Chứng chỉ hành nghề luật sư gửi hồ sơ gia nhập Đoàn luật sư đến Ban chủ nhiệm Đoàn luật sư. Hồ sơ gia nhập Đoàn luật sư gồm có:

a) Giấy đăng ký gia nhập Đoàn luật sư;

b) Sơ yếu lý lịch;

c) Bản sao Chứng chỉ hành nghề luật sư;

d) Phiếu lý lịch tư pháp;

đ) Giấy chứng nhận sức khoẻ.

3. Trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ gia nhập Đoàn luật sư, Ban chủ nhiệm Đoàn luật sư xem xét, quyết định việc gia nhập Đoàn luật sư; nếu người nộp hồ sơ gia nhập Đoàn luật sư thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 17 của Luật này thì Ban chủ nhiệm Đoàn luật sư từ chối việc gia nhập và thông báo lý do bằng văn bản. Người bị từ chối có quyền khiếu nại theo quy định tại Điều 87 của Luật này.

...

Như vậy theo quy định hiện hành, hồ sơ gia nhập đoàn luật sư cần phải chuẩn bị các loại giấy tờ được liệt kê như trên.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào