10:32 | 04/05/2022
Loading...

Con của liệt sĩ khi học đại học có được nhận trợ cấp tuất hằng tháng hay không?

Con của liệt sĩ khi học đại học có được nhận trợ cấp tuất hằng tháng? Liệt sĩ không còn người thân nhận tiền trợ cấp thì số tiền này được giao cho ai? Chồng tôi là liệt sĩ, năm nay con tôi bắt đầu vào năm nhất đại học. Anh chị cho tôi hỏi con tôi có còn được nhận trợ cấp tuất hằng tháng nữa hay không? Cảm ơn anh chị đã tư vấn.

Con của liệt sĩ khi học đại học có được nhận trợ cấp tuất hằng tháng?

Tại Điều 16 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2020 có quy định về chế độ ưu đãi đối với thân nhân của liệt sĩ như sau:

1. Cấp “Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ” theo quy định của Chính phủ.

2. Trợ cấp tuất một lần khi truy tặng Bằng “Tổ quốc ghi công”; trường hợp không còn thân nhân thì người thừa kế của liệt sĩ giữ Bằng “Tổ quốc ghi công” được hưởng trợ cấp tuất một lần.

3. Trợ cấp tuất hằng tháng đối với những người sau đây:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ, con liệt sĩ chưa đủ 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng, người có công nuôi liệt sĩ; trường hợp có nhiều liệt sĩ thì theo các mức thân nhân của hai liệt sĩ, thân nhân của ba liệt sĩ trở lên;

b) Vợ hoặc chồng liệt sĩ.

4. Trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi liệt sĩ, vợ hoặc chồng liệt sĩ quy định tại khoản 3 Điều này sống cô đơn, con liệt sĩ quy định tại khoản 3 Điều này mồ côi cả cha mẹ thì được hưởng thêm trợ cấp tuất nuôi dưỡng hằng tháng.

...

Theo đó, con của liệt sĩ khi học đại học vẫn được nhận trợ cấp tuất hằng tháng.

Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp hằng tháng thì tiền trợ cấp sẽ giao cho ai?

Tại Điều 15 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2020 có quy định về Chế độ đối với liệt sĩ như sau:

1. Tổ chức báo tử, truy điệu, an táng và ghi danh tại công trình ghi công liệt sĩ.

2. Truy tặng Bằng “Tổ quốc ghi công” theo quy định của Chính phủ.

3. Hài cốt liệt sĩ được tìm kiếm, quy tập, xác định danh tính và an táng.

4. Liệt sĩ không còn thân nhân hưởng trợ cấp tuất hằng tháng theo quy định tại khoản 3 Điều 16 của Pháp lệnh này thì người được giao, ủy quyền thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ.

Như vây, trong trường hợp liệt sĩ không còn thân nhân hưởng trợ cấp tuất hằng tháng thì người được giao, ủy quyền thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào