14:24 | 12/05/2022
Loading...

Trẻ em bị bỏ rơi tại Việt Nam thì mang quốc tịch quốc gia nào?

Trẻ em bị bỏ rơi tại Việt Nam thì mang quốc tịch nước nào? Trẻ em sinh ra mà cả cha và mẹ đều không có quốc tịch thì sẽ mang quốc tịch nước nào? Chào anh chị, cho tôi hỏi vừa qua gia đình tôi có thấy một đứa trẻ bị bỏ rơi, nay gia đình tôi muốn nuôi đứa trẻ thì cho tôi hỏi đứa trẻ sẽ mang quốc tịch nước nào? cảm ơn anh chị đã tư vấn.

Trẻ em bị bỏ rơi tại Việt Nam thì mang quốc tịch nước nào?

Tại Điều 18 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 có quy định về quốc tịch của trẻ sơ sinh bị bỏ rơi, trẻ em được tìm thấy trên lãnh thổ Việt Nam như sau:

1. Trẻ sơ sinh bị bỏ rơi, trẻ em được tìm thấy trên lãnh thổ Việt Nam mà không rõ cha mẹ là ai thì có quốc tịch Việt Nam.

2. Trẻ em quy định tại khoản 1 Điều này chưa đủ 15 tuổi không còn quốc tịch Việt Nam trong các trường hợp sau đây:

a) Tìm thấy cha mẹ mà cha mẹ chỉ có quốc tịch nước ngoài;

b) Chỉ tìm thấy cha hoặc mẹ mà người đó chỉ có quốc tịch nước ngoài.

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam, khi trẻ em bị bỏ rơi tại Việt Nam thì mang quốc tịch Việt Nam.

Trẻ em sinh ra mà cả cha và mẹ đều không có quốc tịch thì sẽ mang quốc tịch nước nào?

Tại Điều 17 Luật Quốc tịch Việt Nam có quy định trường hợp trẻ em khi sinh ra có cha mẹ là người không quốc tịch như sau:

1. Trẻ em sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà khi sinh ra có cha mẹ đều là người không quốc tịch, nhưng có nơi thường trú tại Việt Nam thì có quốc tịch Việt Nam.

2. Trẻ em sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà khi sinh ra có mẹ là người không quốc tịch, nhưng có nơi thường trú tại Việt Nam, còn cha không rõ là ai thì có quốc tịch Việt Nam.

Theo quy định của pháp luật Việt Nam trẻ em sinh ra mà cả cha và mẹ đều không có quốc tịch thì sẽ mang quốc tịch Việt Nam nếu có nơi thường trú tại Việt Nam.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào