16:57 | 15/06/2022
Loading...

Xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể với người không có căn cứ sử dụng ma túy có đúng quy định pháp luật không?

Bị bắt xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể trong khi không sử dụng ma túy có đúng quy định pháp luật không? Các quy định về việc xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể như thế nào? Tuần trước, tôi bị chính quyền địa phương bị bắt xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể. Cho tôi hỏi là việc bắt đi xét nghiệm này đúng quy định pháp luật không khi tôi không sử dụng ma túy? 

Bị bắt xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể trong khi không sử dụng ma túy có đúng quy định pháp luật không?

Bị bắt xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể trong khi không sử dụng ma túy có đúng quy định pháp luật không?
Căn cứ Khoản 1 Điều 22 Luật Phòng, chống ma túy 2021 quy định các đối tượng thực hiện xét nghiệm chất ma túy như sau:

1. Xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể được thực hiện đối với người thuộc trường hợp sau đây:

a) Người bị phát hiện sử dụng trái phép chất ma túy;

b) Người mà cơ quan, người có thẩm quyền có căn cứ cho rằng có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy;

c) Người sử dụng trái phép chất ma túy đang trong thời hạn quản lý;

d) Người đang trong thời gian bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn do có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy; đang cai nghiện ma túy; đang điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế; đang trong thời hạn quản lý sau cai nghiện ma túy.

Theo căn cứ trên, xét nghiệm chất ma túy trong cơ thế mà không có căn cứ người này sử dụng ma túy là không đúng quy định pháp luật. Bạn không sử dụng chất ma túy thì không thể thuộc các trường hợp trên, việc thực hiện xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể với bạn là không đúng quy định pháp luật.

Các quy định về việc xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể

Căn cứ Điều 46 Nghị định 105/2021/NĐ-CP quy định về các quy định về việc xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể như sau:

1. Đối với người thuộc trường hợp phải xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể thì cơ quan, người có thẩm quyền xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể mời người đó đến địa điểm xét nghiệm để thực hiện việc xét nghiệm.

Trường hợp người đó không hợp tác thực hiện xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể thì Cơ quan Công an triệu tập người đó đến địa điểm xét nghiệm để lấy mẫu xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể. Người thuộc trường hợp phải xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể phải có mặt khi được Cơ quan Công an yêu cầu.

2. Hình thức lấy mẫu xét nghiệm chất ma túy trong cơ thể là lấy máu, lấy nước tiểu, thông tiểu hoặc lấy các mẫu vật khác trên cơ thể.

3. Các buồng chờ xét nghiệm và nơi lấy mẫu phải chia khu vực dành cho nam riêng, nữ riêng. Nơi không có buồng chờ riêng thì bố trí cho nam, nữ đứng riêng và nơi lấy mẫu phải có buồng nam, nữ riêng.

Việc lấy mẫu nước tiểu phải có cán bộ cùng giới giám sát.

4. Trường hợp lấy mẫu xét nghiệm người dưới 18 tuổi phải có sự đồng ý của cha, mẹ hoặc người giám hộ hoặc người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp lấy mẫu nước tiểu.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào