14:54 | 29/04/2022
Loading...

Ai sẽ khai tử cho người đã mất khi không có người thân để khai?

Không có người thân khai tử thì ai sẽ khai tử cho người đã mất? Thủ tục khai tử thực hiện như thế nào? Cơ quan nào có thẩm quyền đăng ký khai tử cho công dân Việt Nam? Chào anh chị, cho em hỏi hàng xóm em có người già neo đơn, hôm qua bà vừa mất, anh chị cho em hỏi ai sẽ khai tử cho bà? Mong anh chị giải đáp. Cảm ơn anh chị.

Không có người thân khai tử thì ai sẽ khai tử cho người đã mất?

Tại Điều 33 Luật Hộ tịch 2014 có quy định về thẩm quyền đăng ký khai tử như sau:

1. Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có người chết thì vợ, chồng hoặc con, cha, mẹ hoặc người thân thích khác của người chết có trách nhiệm đi đăng ký khai tử; trường hợp người chết không có người thân thích thì đại diện của cơ quan, tổ chức, cá nhân liên quan có trách nhiệm đi khai tử.

2. Công chức tư pháp - hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc khai tử cho người chết; trường hợp không xác định được người có trách nhiệm đi khai tử thì công chức tư pháp - hộ tịch thực hiện đăng ký khai tử.

Căn cứ theo quy định hiện hành, nếu người đã mất không có người khai tử thì công chức tư pháp - hộ tịch sẽ thực hiện đăng ký khai tử.

Thủ tục khai tử thực hiện như thế nào?

Tại Điều 34 Luật Hộ tịch 2014 có quy định về thẩm quyền đăng ký khai tử như sau:

1. Người có trách nhiệm đi đăng ký khai tử nộp tờ khai theo mẫu quy định và Giấy báo tử hoặc giấy tờ khác thay giấy báo tử cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

2. Ngay sau khi nhận giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc khai tử đúng thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung khai tử vào Sổ hộ tịch, cùng người đi khai tử ký tên vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người đi khai tử.

Công chức tư pháp - hộ tịch khóa thông tin hộ tịch của người chết trong Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử.

Theo đó, để thực hiện khai tử thì người di khai tử phải thực hiện các bước được quy định như trên.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào