15:00 | 29/04/2022
Loading...

Mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi thì sẽ tiến hành đăng ký nuôi con nuôi ở cơ quan nào?

Trường hợp mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi thì sẽ tiến hành đăng ký nuôi con nuôi ở đâu? Cơ quan nào có thẩm quyền đăng ký việc nuôi con nuôi nước ngoài? Chào anh chị, cho tôi hỏi vấn đề như sau, tôi là vợ sau, người chồng hiện tại có một đứa con riêng, anh chị cho tôi hỏi nếu tôi muốn nhận đứa bé làm con nuôi thì thực hiện ở cơ quan nào? Nhờ anh chị tư vấn. Cảm ơn anh chị.

Mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi thì sẽ tiến hành đăng ký nuôi con nuôi ở đâu?

Tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định 24/2019/NĐ-CP có quy định về thẩm quyền đăng ký việc nuôi con nuôi như sau:

Đối với việc nuôi con nuôi trong nước, trường hợp cha dượng hoặc mẹ kế nhận con riêng của vợ hoặc chồng làm con nuôi; cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người nhận con nuôi hoặc của người được nhận làm con nuôi thực hiện đăng ký việc nuôi con nuôi. Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi chưa chuyển vào cơ sở nuôi dưỡng được nhận làm con nuôi, thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi lập biên bản xác nhận tình trạng trẻ em bị bỏ rơi thực hiện đăng ký việc nuôi con nuôi; trường hợp trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng được nhận làm con nuôi, thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có trụ sở của cơ sở nuôi dưỡng thực hiện đăng ký việc nuôi con nuôi.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi thì sẽ tiến hành đăng ký nuôi con nuôi ở Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người mẹ kế hoặc của người con riêng.

Cơ quan nào có thẩm quyền đăng ký việc nuôi con nuôi nước ngoài?

Tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định 19/2011/NĐ-CP có quy định về thẩm quyền đăng ký việc nuôi con nuôi như sau:

2. Đối với việc nuôi con nuôi nước ngoài, thì Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh), nơi thường trú của người được nhận làm con nuôi quyết định cho người đó làm con nuôi; trường hợp trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng được nhận làm con nuôi, thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, nơi có trụ sở của cơ sở nuôi dưỡng trẻ em quyết định cho trẻ em đó làm con nuôi.

Sở Tư pháp thực hiện đăng ký việc nuôi con nuôi nước ngoài sau khi có quyết định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Theo đó, Sở Tư pháp có thẩm quyền đăng ký việc nuôi con nuôi nước ngoài sau khi có quyết định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào