15:05 | 29/04/2022
Loading...

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu có được đổi thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế hay không?

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu có được đổi thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế? Trường hợp nào thẻ bảo hiểm y tế bị thu hồi? Có được Chào anh chị, cho tôi hỏi vấn đề về bảo hiểm y tế, trước khi tôi có đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ở trạm y tế xã tôi, nay tôi lấy chồng nên muốn đổi về trạm y tế xã của chồng thì tôi có được đổi thông tin này trên thẻ bảo hiểm hay không? Nhờ anh chị tư vấn.

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu có được đổi thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế?

Tại Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế 2008 có quy định về đổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế.

3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

4. Người được đổi thẻ bảo hiểm y tế do thẻ bị rách, nát hoặc hỏng phải nộp phí. Bộ  trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành, khi thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu, người thay đổi được đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Trường hợp nào thẻ bảo hiểm y tế bị thu hồi?

Điều 20 Luật Bảo hiểm y tế 2008 được bổ sung bởi Khoản 13 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 có quy định như sau:

1. Thẻ bảo hiểm y tế bị thu hồi trong trường hợp sau đây:

a) Gian lận trong việc cấp thẻ bảo hiểm y tế;

b) Người có tên trong thẻ bảo hiểm y tế không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.

c) Cấp trùng thẻ bảo hiểm y tế

2. Thẻ bảo hiểm y tế bị tạm giữ trong trường hợp người đi khám bệnh, chữa bệnh sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác. Người có thẻ bảo hiểm y tế bị tạm giữ có trách nhiệm đến nhận lại thẻ và nộp phạt theo quy định của pháp luật.

Theo đó, nếu bảo hiểm y tế thuộc các trường hợp được nêu trên thì sẽ bị thu hồi.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Huỳnh Minh Hân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào