14:10 | 02/06/2022
Loading...

Vốn đối ứng chuẩn bị thực hiện và thực hiện chương trình, dự án được cấp phát toàn bộ từ ngân sách nhà nước?

Vốn đối ứng chuẩn bị thực hiện và thực hiện chương trình, dự án được cấp phát toàn bộ từ ngân sách nhà nước? Nội dung về vốn đối ứng chuẩn bị thực hiện và thực hiện chương trình, dự án vay lại toàn bộ? Mong được giải đáp thắc mắc

Vốn đối ứng chuẩn bị thực hiện và thực hiện chương trình, dự án được cấp phát toàn bộ từ ngân sách nhà nước?

Căn cứ Khoản 3 Điều 44 Nghị định 114/2021/NĐ-CP quy định về vốn đối ứng chuẩn bị thực hiện và thực hiện chương trình, dự án được cấp phát toàn bộ từ ngân sách nhà nước như sau:

3. Đối với chương trình, dự án được cấp phát toàn bộ từ ngân sách nhà nước: Cơ quan chủ quản có trách nhiệm cân đối vốn đối ứng trong dự toán ngân sách hằng năm của cơ quan chủ quản theo phân cấp quản lý ngân sách và từ các nguồn tài chính khác theo quy định của pháp luật và phân định rõ theo nguồn vốn xây dựng cơ bản, hành chính sự nghiệp tương ứng với nội dung chi tiêu của chương trình, dự án; bảo đảm bố trí vốn đối ứng đầy đủ, kịp thời, phù hợp với tiến độ quy định trong báo cáo nghiên cứu khả thi hoặc văn kiện chương trình, dự án đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt và quyết định đầu tư, phù hợp với quy định của pháp luật về ngân sách nhà nước và điều ước quốc tế cụ thể, thỏa thuận về vốn ODA, vốn vay ưu đãi đối với chương trình, dự án.

Nội dung về vốn đối ứng chuẩn bị thực hiện và thực hiện chương trình, dự án vay lại toàn bộ?

Căn cứ Khoản 4 Điều 44 Nghị định 114/2021/NĐ-CP quy định về vốn đối ứng chuẩn bị thực hiện và thực hiện chương trình, dự án được cấp phát toàn bộ từ ngân sách nhà nước như sau:

4. Đối với chương trình, dự án vay lại toàn bộ:

a) Đối với địa phương vay lại toàn bộ: vốn đối ứng do địa phương bố trí từ nguồn ngân sách địa phương;

b) Đối với trường hợp doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập vay lại toàn bộ: Chủ dự án tự bố trí vốn đối ứng hoặc trình cơ quan chủ quản quyết định để bảo đảm đủ vốn đối ứng cho chương trình, dự án theo quy định trước khi ký hợp đồng vay lại.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào