14:10 | 02/06/2022
Loading...

Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y cần giấy khám sức khỏe hay không?

Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y cần giấy khám sức khỏe không? Nộp hồ sơ đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y thì bao nhiêu lâu nhận được quyết định bổ nhiệm? Tôi đang chuẩn bị hồ sơ đề nghị bổ nhiệm làm giám định viên pháp y ở Tỉnh, không biết trong hồ sơ có cần giấy khám sức khỏe không? Sau bao nhiêu ngày thì có quyết định bổ nhiệm? Xin đươc giải đáp.  

Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y cần giấy khám sức khỏe không?

Căn cứ Điều 3 Thông tư 02/2014/TT-BYT quy định về hồ sơ đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y như sau:

Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm giám định viên được làm thành 02 bộ bao gồm:

1. Văn bản đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y, giám định viên pháp y tâm thần và danh sách trích ngang theo mẫu quy định tại Phụ lục số 1 ban hành kèm theo Thông tư này;

2. Bản sao chứng thực các văn bằng, chứng chỉ theo tiêu chuẩn bổ nhiệm giám định viên pháp y, giám định viên pháp y tâm thần;

3. Bản sơ yếu lý lịch tự thuật theo mẫu quy định tại Phụ lục số 2 ban hành kèm theo Thông tư này, có dán ảnh màu 4cm x 6cm chụp trước thời gian nộp hồ sơ không quá 06 tháng, đóng dấu giáp lai và xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

4. Phiếu lý lịch tư pháp;

5. Giấy xác nhận về thời gian thực tế hoạt động chuyên môn của cơ quan, tổ chức nơi người được đề nghị bổ nhiệm làm việc theo mẫu quy định tại Phụ lục số 3 ban hành kèm theo Thông tư này.

Theo đó, theo như quy định trên, hồ sơ đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y không cần phải có giấy khám sức khỏe.

Nộp hồ sơ đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y thì bao nhiêu lâu nhận được quyết định bổ nhiệm?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 02/2014/TT-BYT quy định về thủ tục bổ nhiệm giám định viên pháp y như sau:

2. Địa phương:

a) Công an cấp tỉnh, Trung tâm pháp y tỉnh, Bệnh viện tâm thần tỉnh hoặc Bệnh viện Đa khoa tỉnh có Khoa tâm thần đối với tỉnh chưa có Bệnh viện Tâm thần hoặc Trung tâm phòng chống bệnh xã hội xem xét, lựa chọn, hoàn thiện hồ sơ để tổng hợp gửi về Sở Y tế.

Sở Y tế có trách nhiệm tiếp nhận và kiểm tra tính hợp pháp của hồ sơ. Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp pháp thì trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, Sở Y tế có văn bản hướng dẫn đơn vị hoặc cá nhân hoàn chỉnh hồ sơ;

b) Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp pháp, Sở Y tế chủ trì, phối hợp với Sở Tư pháp thẩm định hồ sơ đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y, giám định viên pháp y tâm thần, trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét quyết định bổ nhiệm giám định viên pháp y, giám định viên pháp y tâm thần.

Trường hợp không bổ nhiệm thì Sở Y tế phải có văn bản trả lời và nêu rõ lý do.

Như vậy, trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y hợp pháp, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét quyết định bổ nhiệm giám định viên pháp y trên cơ sở đề nghị bổ nhiệm của cơ quan có thẩm quyền.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào