14:27 | 26/04/2022
Loading...

Bán tạp hóa có phải đóng lệ phí môn bài hay không?

Bán tạp hóa có phải đóng lệ phí môn bài? Chào anh chị, cho em hỏi em đang bán tạp hóa, doanh thu khoảng 50 triệu, em nghe nói khi doanh thì phải đóng lệ phí môn bài, anh chị cho em hỏi em có thuộc trường hợp phải nộp không? Cá nhân kinh doanh hàng hóa có doanh thu khoảng 450 triệu/năm thì đóng lệ phí môn bài là bao nhiêu? Cảm ơn anh chị đã hỗ trợ 

Bán tạp hóa có phải đóng lệ phí môn bài?

Tại Điều 3 Nghị định 139/2016/NĐ-CP có quy định về các trường hợp miễn lệ ph như sau:

Các trường hợp được miễn lệ phí môn bài, gồm:

1. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống.

2. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh không thường xuyên; không có địa điểm cố định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

3. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất muối.

4. Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình nuôi trồng, đánh bắt thủy, hải sản và dịch vụ hậu cần nghề cá.

5. Điểm bưu điện văn hóa xã; cơ quan báo chí (báo in, báo nói, báo hình, báo điện tử).

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì nếu bán tạp hóa có doanh thu khoảng 50 triệu đồng thì sẽ không phải nộp lệ phí môn bài.

Cá nhân kinh doanh hàng hóa có doanh thu khoảng 450 triệu/năm thì đóng lệ phí môn bài là bao nhiêu?

Tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định 139/2016/NĐ-CP có quy định về mức thu lệ phí môn bài như sau:

2. Mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

a) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 500 triệu đồng/năm: 1.000.000 đồng/năm;

b) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 300 đến 500 triệu đồng/năm: 500.000 đồng/năm;

c) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 100 đến 300 triệu đồng/năm: 300.000 đồng/năm.

Theo đó, mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân kinh doanh hàng hóa có doanh thu khoảng 450 triệu/năm là 500.000 đồng/năm.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào