14:33 | 26/04/2022
Loading...

Giả mạo chữ ký của tác giả trên tác phẩm bị phạt như nào?

Giả mạo chữ ký của tác giả trên tác phẩm bị phạt như thế nào? Thay đổi thông tin quản lý quyền điện tử của tác phẩm bị xử phạt như nào? Tôi phát hiện sách của tôi đang bày bán bị giả mạo chữ ký thì khi khiếu nại bên giả mạo bị xử phạt như nào? Có người truy cập vào trang web và thay đổi thông tin quản lý quyền sở hữu tác giả sách điện tử của tôi thì người đó bị xử phạt như thế nào?

Giả mạo chữ ký của tác giả trên tác phẩm bị phạt như thế nào?

Căn cứ Điều 19 Nghị định 131/2013/NĐ-CP quy định về hành vi giả mạo chữ ký của tác giả trên tác phẩm như sau:

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi giả mạo chữ ký của tác giả trên tác phẩm.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này.

Theo đó, hành vi giả mạo chữ ký của tác giả trên tác phẩm sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng. Ngoài ra còn bị buộc tiêu hủy tang vật vi phạm.

Thay đổi thông tin quản lý quyền điện tử của tác phẩm bị xử phạt như nào?

Theo quy định tại Điều 20 Nghị định 131/2013/NĐ-CP sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Nghị định 28/2017/NĐ-CP quy định về hành vi xâm phạm quyền áp dụng biện pháp công nghệ để tự bảo vệ quyền tác giả như sau:

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi cố ý xóa, thay đổi thông tin quản lý quyền dưới hình thức điện tử gắn với bản gốc hoặc bản sao tác phẩm.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi cố ý hủy bỏ hoặc làm vô hiệu các biện pháp kỹ thuật, công nghệ do chủ sở hữu quyền tác giả thực hiện để bảo vệ quyền tác giả đối với tác phẩm của mình.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất, lắp ráp, biến đổi, phân phối, nhập khẩu, xuất khẩu, bán hoặc cho thuê thiết bị hoặc hệ thống làm vô hiệu các biện pháp kỹ thuật, công nghệ do chủ sở hữu quyền tác giả thực hiện để bảo vệ quyền tác giả đối với tác phẩm của mình.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Buộc tái xuất tang vật vi phạm đối với hành vi nhập khẩu quy định tại khoản 3 Điều này. Trường hợp không áp dụng được biện pháp buộc tái xuất thì áp dụng biện pháp buộc tiêu hủy.

Như vậy, thay đổi thông tin quản lý quyền sở hữu tác giả sách điện tử sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào