Tốt nghiệp đại học chuyên ngành xây dựng có được cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc hay không?

Tốt nghiệp đại học chuyên ngành xây dựng có được cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc? Cơ quan nào có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc? Em là sinh viên năm 3 tại một trường đại học ở Hà Nội, em đang học ngành xây dựng, em có mong muốn sau khi tốt nghiệp em theo đuổi thêm ngành kiến trúc, anh chị cho em hỏi nếu em học ngành xây dựng thì có được cấp chứng chỉnh hành nghề kiến trúc hay không? Nhờ anh chị tư vấn giúp em. Em cảm ơn anh chị.

Tốt nghiệp đại học chuyên ngành xây dựng có được cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc?

Tại Khoản 1 Điều 28 Luật Kiến trúc 2019 có quy định về điều kiện cấp, gia hạn chứng chỉ hành nghề kiến trúc như sau:

1. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc được quy định như sau:

a) Có trình độ từ đại học trở lên về lĩnh vực kiến trúc;

b) Có kinh nghiệm tham gia thực hiện dịch vụ kiến trúc tối thiểu là 03 năm tại tổ chức hành nghề kiến trúc hoặc hợp tác với kiến trúc sư hành nghề với tư cách cá nhân;

c) Đạt yêu cầu sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc.

Căn cứ theo quy định hiện hành, để có thể được cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc thì một trong các điều kiện cần có là phải tốt nghiệp đại học trở lên về lĩnh vực kiến trúc. Trường hợp của bạn, bạn tốt nghiệp ngành xây dựng, không thuộc lĩnh vực kiến trúc nên không thể được cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc.

Cơ quan nào có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc?

Tại Điều 27 Luật Kiến trúc 2019 có quy định về thẩm quyền cấp, gia hạn, thu hồi, cấp lại chứng chỉ hành nghề kiến trúc; thời hạn của chứng chỉ hành nghề kiến trúc như sau:

1. Cơ quan chuyên môn về kiến trúc thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền cấp, gia hạn, thu hồi, cấp lại chứng chỉ hành nghề kiến trúc.

2. Chứng chỉ hành nghề kiến trúc có thời hạn 10 năm và có giá trị sử dụng trong phạm vi cả nước.

Như vậy, theo quy định hiện hành, cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc là cơ quan chuyên môn về kiến trúc thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

Chứng chỉ hành nghề
Hỏi đáp mới nhất về Chứng chỉ hành nghề
Hỏi đáp pháp luật
Chứng chỉ hành nghề thú y chỉ được sử dụng trong phạm vi tỉnh thành đúng không?
Hỏi đáp pháp luật
Bán thuốc thú y có cần phải xin cấp chứng chỉ hành nghề thú y hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Chứng chỉ hành nghề thú y có phải ghi địa điểm hành nghề hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Y sỹ thực hành tại trung tâm đông y có đủ điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề?
Hỏi đáp pháp luật
Có được khởi kiện khi bị từ chối cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được thực hành ở phòng khám để cấp chứng chỉ hành nghề cho y sỹ đa khoa không?
Hỏi đáp pháp luật
Có hạn chế số lượng nơi làm việc của người có chứng chỉ hành nghề dịch vụ thuế?
Hỏi đáp pháp luật
Có được gia hạn chứng chỉ hành nghề thú y đã hết hạn 2 tháng?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề tư vấn PCCC gồm những gì?
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức nộp hồ sơ cấp Chứng chỉ hành nghề tư vấn về PCCC
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chứng chỉ hành nghề
235 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chứng chỉ hành nghề
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào