14:34 | 26/04/2022
Loading...

Người nước ngoài lấy vợ chồng Việt Nam thì có được đăng ký thường trú tại Việt Nam?

Người nước ngoài lấy chồng Việt Nam thì được thường trú tại Việt Nam? Điều kiện xét cho thường trú đối với người nước ngoài lấy vợ chồng tại Việt Nam? Tôi có vợ là người Malaysia và tạm trú ở Việt Nam đã được 02 năm. Tôi không biết là vợ tôi có thể đăng ký thường trú tại Việt Nam được không? Điều kiện để vợ tôi được đăng ký thường trú là gì?

Người nước ngoài lấy chồng Việt Nam thì được thường trú tại Việt Nam?

Theo Điều 39 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 quy định về các trường hợp được xét cho thường trú như sau:

1. Người nước ngoài có công lao, đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam được nhà nước Việt Nam tặng huân chương hoặc danh hiệu vinh dự nhà nước.

2. Người nước ngoài là nhà khoa học, chuyên gia đang tạm trú tại Việt Nam.

3. Người nước ngoài được cha, mẹ, vợ, chồng, con là công dân Việt Nam đang thường trú tại Việt Nam bảo lãnh.

4. Người không quốc tịch đã tạm trú liên tục tại Việt Nam từ năm 2000 trở về trước.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì vợ anh là người Maylaysia nhưng đã kết hôn với anh là người Việt Nam thì thuộc trường hợp có thể được xét cho thường trú tại Việt Nam.

Điều kiện xét cho thường trú đối với người nước ngoài lấy vợ chồng tại Việt Nam

Theo Điều 40 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 quy định về điều kiện xét cho thường trú như sau:

1. Người nước ngoài quy định tại Điều 39 của Luật này được xét cho thường trú nếu có chỗ ở hợp pháp và có thu nhập ổn định bảo đảm cuộc sống tại Việt Nam.

2. Người nước ngoài quy định tại khoản 2 Điều 39 của Luật này phải được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ quản lý nhà nước về lĩnh vực chuyên môn của người đó đề nghị.

3. Người nước ngoài quy định tại khoản 3 Điều 39 của Luật này đã tạm trú tại Việt Nam liên tục từ 03 năm trở lên.

Theo đó, tại Điểm a Khoản 2 Điều 5 Thông tư 31/2015/TT-BCA quy định về giải quyết thường trú như sau:
...
2. Xác định thời gian đã tạm trú tại Việt Nam đối với người nước ngoài xin thường trú:

a) Người nước ngoài đã tạm trú tại Việt Nam liên tục từ 03 năm trở lên theo quy định tại khoản 3 Điều 40 của Luật được xác định trên cơ sở dấu kiểm chứng nhập cảnh, dấu kiểm chứng xuất cảnh được cấp tại cửa khẩu có tổng thời gian tạm trú tại Việt Nam từ 03 năm trở lên trong 04 năm gần nhất tính đến ngày nộp hồ sơ xin thường trú.

Theo quy định thì, vợ bạn sẽ cần tạm trú tại Việt Nam liên tục 03 năm. Việc xác định thời gian ở sẽ phụ thuộc vào dấu kiểm chứng nhập cảnh và dấu kiểm chứng xuất cảnh được cấp tại cửa khẩu.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký thường trú

Võ Ngọc Nhi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào