Công ty sử dụng 200 lao động thì phải có bao nhiêu người lao động làm công tác sơ cứu, cấp cứu?

Công ty có 200 lao động thì phải có bao nhiêu người lao động làm công tác sơ cứu, cấp cứu? Công ty của tôi có sử dụng 200 công nhân vậy phải có nhiêu người làm công tác sơ cứu, cấp cứu?

Công ty có 200 lao động thì phải có bao nhiêu người lao động làm công tác sơ cứu, cấp cứu?

Căn cứ Khoản 2, Khoản 3 Điều 7 Thông tư 19/2016/TT-BYT có quy định như sau:

2. Đối với cơ sở sản xuất, kinh doanh có công việc thuộc Danh mục công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động, người sử dụng lao động sắp xếp và bố trí số lượng người lao động làm công tác sơ cứu, cấp cứu như sau:

a) Dưới 100 người lao động phải bố trí ít nhất 01 người lao động làm công tác sơ cứu, cấp cứu;

b) Cứ mỗi 100 người lao động tăng thêm phải bố trí thêm ít nhất 01 người lao động làm công tác sơ cứu, cấp cứu.

3. Đối với cơ sở sản xuất kinh doanh khác, người sử dụng lao động sắp xếp và bố trí số lượng người lao động làm công tác sơ cứu, cấp cứu như sau:

a) Dưới 200 người lao động phải bố trí ít nhất 01 người lao động làm công tác sơ cứu, cấp cứu;

b) Cứ mỗi 150 người lao động tăng thêm phải bố trí thêm ít nhất 01 người lao động làm công tác sơ cứu, cấp cứu.

Như vậy, nếu công ty của bạn sản xuất, kinh doanh công việc thuộc Danh mục công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động thì phải có ít nhất 2 người lao động làm công tác sơ cứu, cấp cứu.

Nếu công ty của bạn không sản xuất, kinh doanh công việc thuộc Danh mục công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động thì phải có ít nhất 1 người lao động làm công tác sơ cứu, cấp cứu.

Lực lượng sơ cứu, cấp cứu gồm những ai?

Căn cứ Khoản 1 Điều này lực lượng sơ cứu, cấp cứu gồm:

a) Người lao động được người sử dụng lao động phân công tham gia lực lượng sơ cứu. Việc phân công người lao động tham gia lực lượng sơ cứu phải đáp ứng các tiêu chí sau:

- Có đủ sức khỏe và tình nguyện tham gia các hoạt động sơ cứu, cấp cứu;

- Có thể có mặt sớm nhất tại vị trí xảy ra tai nạn lao động để hỗ trợ sơ cứu, cấp cứu trong thời gian làm việc;

- Được huấn luyện về sơ cứu, cấp cứu theo hướng dẫn tại Điều 9 của Thông tư này.

b) Người làm công tác y tế tại cơ sở sản xuất kinh doanh.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Người lao động
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động có được ủy quyền cho người khác ký kết hợp đồng lao động không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mùng 1 và ngày rằm các tháng trong năm 2024 và ngày dương tương ứng?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động hưởng lương theo sản phẩm được ứng tối đa bao nhiêu tiền lương?
Hỏi đáp Pháp luật
Bên thuê lại lao động có được sử dụng lao động thuê lại để thay thế người lao động đang trong thời gian thực hiện quyền đình công hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được từ chối làm việc nếu công việc có nguy cơ đe dọa trực tiếp đến tính mạng của mình hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động tham gia công đoàn có được giúp đỡ khi gặp hoàn cảnh khó khăn hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
14 tháng 4 năm 2024 là ngày gì, ai tặng quà cho ai? Người lao động có được nghỉ ngày 14/4 không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời giờ làm việc của người lao động làm công việc vận hành đường ống phân phối khí được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian nghỉ chuyển ca làm việc của người lao động ít nhất là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu JD tuyển dụng được sử dụng nhiều năm 2024? Người lao động có được đơn phương chấm dứt hợp đồng nếu công việc không đúng mô tả không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động
984 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Người lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào