15:38 | 13/04/2022
Loading...

Bị thu hồi thẻ trợ giúp viên pháp lý có được cấp lại không?

Thẻ trợ giúp viên pháp lý bị thu hồi có được cấp lại không? Tôi đã không hành nghề 2 năm liên tục vậy liệu có bị thu hồi thẻ trợ giúp viên pháp lý hay không ạ? Bị thu hồi thì có được cấp lại không?

Không hành nghề 2 năm liên tục có bị thu hồi thẻ trợ giúp viên pháp lý?

Căn cứ Khoản 1 Điều 22 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 trợ giúp viên pháp lý bị miễn nhiệm và thu hồi thẻ trợ giúp viên pháp lý khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Không còn đủ tiêu chuẩn làm trợ giúp viên pháp lý quy định tại Điều 19 của Luật này;

b) Bị xử lý kỷ luật bằng hình thức buộc thôi việc;

c) Chuyển công tác khác hoặc thôi việc theo nguyện vọng;

d) Không thực hiện vụ việc tham gia tố tụng trong thời gian 02 năm liên tục, trừ trường hợp do nguyên nhân khách quan;

đ) Bị xử lý kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo từ lần thứ 02 trở lên hoặc cách chức do thực hiện hành vi quy định tại điểm a, b, đ hoặc e khoản 1 Điều 6 của Luật này;

e) Đang bị cấm hành nghề trong thời gian nhất định theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy, nếu bạn không hành nghề  02 năm liên tục mà không vì nguyên nhân khách quan thì sẽ bị miễn nhiệm và thu hồi thẻ trợ giúp viên pháp lý.

Thẻ trợ giúp viên pháp lý bị thu hồi có được cấp lại không?

Căn cứ Điều 23 Luật này có quy định như sau:

1. Người đã được cấp thẻ trợ giúp viên pháp lý được cấp lại thẻ trong trường hợp bị mất hoặc bị hư hỏng.

2. Người đề nghị cấp lại thẻ trợ giúp viên pháp lý gửi đơn đề nghị đến Giám đốc Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước. Sau khi nhận được đơn của người đề nghị cấp lại thẻ trợ giúp viên pháp lý, Giám đốc Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước lập hồ sơ gửi Giám đốc Sở Tư pháp.

.....

Theo đó, thẻ trợ giúp viên pháp lý chỉ được cấp lại trong trường hợp bị mất hoặc bị hư hỏng. Nếu bạn bị thu hồi thẻ này thì không được cấp lại.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào