15:44 | 13/04/2022
Loading...

Người 16 tuổi có được chơi hụi? Bao nhiêu tuổi thì có thể làm chủ hụi?

Người 16 tuổi có được chơi hụi hay không? Bao nhiêu tuổi thì có thể làm chủ hụi? Em năm nay 16 tuổi thì có được chơi hụi hay không? Vừa rồi em được hàng xóm rủ chơi hụi để có vốn làm ăn, anh chị cho em hỏi độ tuổi của em có được chơi hụi hay không ạ. Em cảm ơn anh chị đã tư vấn.

Người 16 tuổi có được chơi hụi hay không?

Tại Điều 5 Nghị định 19/2019/NĐ-CP có quy định về điều kiện làm thành viên khi tham gia chơi họ (hụi) như sau:

1. Thành viên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên và không thuộc trường hợp mất năng lực hành vi dân sự, hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định tại Bộ luật dân sự.

Người từ đủ mười lăm tuổi đến dưới mười tám tuổi nếu có tài sản riêng có thể là thành viên của dây họ, trường hợp sử dụng tài sản riêng là bất động sản, động sản phải đăng ký để tham gia dây họ thì phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

2. Điều kiện khác theo thỏa thuận của những người tham gia dây họ.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu bạn có tài sản riêng thì bạn có thể tham gia chơi hụi. Trường hợp sử dụng tài sản riêng là bất động sản, động sản phải đăng ký để tham gia dây họ thì phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý. 

Bao nhiêu tuổi thì có thể làm chủ hụi?

Tại Điều 5 Nghị định 19/2019/NĐ-CP có quy định về điều kiện làm chủ họ (chủ hụi) như sau:

1. Chủ họ là người từ đủ mười tám tuổi trở lên và không thuộc trường hợp mất năng lực hành vi dân sự, hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định tại Bộ luật dân sự.

2. Trường hợp các thành viên tự tổ chức dây họ thì chủ họ là người được hơn một nửa tổng số thành viên bầu, trừ trường hợp các thành viên có thỏa thuận khác.

3. Điều kiện khác theo thỏa thuận của những người tham gia dây họ.

Căn cứ theo quy định hiện hành thì người từ đủ 18 tuổi trở lên thì có thể làm chủ hụi. Tuy nhiên, ngoài điều kiện về tuổi thì chủ hụi cần phải đáp ứng thêm các điều kiện khác theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào