15:31 | 14/04/2022
Loading...

Thẻ kiểm tra thị trường có thời hạn trong bao lâu? Cơ quan nào có thẩm quyền cấp thẻ kiểm tra thị trường?

Thẻ kiểm tra thị trường có thời hạn bao lâu? Cơ quan nào có thẩm quyền cấp thẻ kiểm tra thị trường? Tôi hiện tại đang chuẩn bị chuyển công tác qua lĩnh vực thanh tra quản lý thị trường nên có mong muốn được biết quy định này, mong anh chị có thể hỗ trợ giúp tôi. Cảm ơn anh chị rất nhiều.

Thẻ kiểm tra thị trường có thời hạn bao lâu?

Tại Khoản 2 Điều 12 Pháp lệnh Quản lý thị trường năm 2016 có quy định về thẻ kiểm tra thị trường như sau:

2. Thời hạn sử dụng của thẻ kiểm tra thị trường là 05 năm kể từ ngày được cấp thẻ kiểm tra thị trường và được ghi trên thẻ kiểm tra thị trường. Mẫu thẻ, trình tự, thủ tục cấp lần đầu, cấp lại, thu hồi, tạm đình chỉ sử dụng thẻ kiểm tra thị trường do Bộ trưởng Bộ Công thương quy định.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì thẻ kiểm tra thị trường có thời hạn trong 05 năm kể từ ngày được cấp thẻ kiểm tra thị trường và được ghi trên thẻ kiểm tra thị trường.

Cơ quan nào có thẩm quyền cấp thẻ kiểm tra thị trường?

Tại Điều 16 Pháp lệnh Quản lý thị trường năm 2016 có quy định về thẩm quyền cấp lần đầu, cấp lại, thu hồi, tạm đình chỉ sử dụng thẻ kiểm tra thị trường như sau:

1. Bộ trưởng Bộ Công thương quyết định cấp lần đầu, cấp lại, thu hồi, tạm đình chỉ sử dụng thẻ kiểm tra thị trường đối với người đứng đầu và cấp phó của người đứng đầu cơ quan Quản lý thị trường ở trung ương.

2. Người đứng đầu cơ quan Quản lý thị trường ở trung ương quyết định cấp lần đầu, cấp lại, thu hồi, tạm đình chỉ sử dụng thẻ kiểm tra thị trường đối với công chức của lực lượng Quản lý thị trường, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này.

Người đứng đầu cơ quan Quản lý thị trường ở trung ương có thể ủy quyền cho người đứng đầu cơ quan Quản lý thị trường cấp dưới trực tiếp thu hồi, tạm đình chỉ sử dụng thẻ kiểm tra thị trường đối với công chức của lực lượng Quản lý thị trường thuộc quyền quản lý.

3. Người đứng đầu cơ quan Quản lý thị trường các cấp, Trưởng đoàn kiểm tra nội bộ có quyền kiến nghị cấp có thẩm quyền quyết định thu hồi, tạm đình chỉ sử dụng thẻ kiểm tra thị trường nếu phát hiện có hành vi vi phạm của công chức quản lý thị trường.

Như vậy, thẩm quyền cấp thẻ sẽ phụ thuộc vào đối tượng được cấp thẻ theo quy định của pháp luật. Thẩm quyền quyết định sẽ thuộc về Bộ trưởng Bộ Công thương, Người đứng đầu cơ quan Quản lý thị trường ở trung ương.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào