16:30 | 11/04/2022
Loading...

Làm việc vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương thì sẽ được hưởng tiền lương bao nhiêu?

Làm việc vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương thì sẽ được hưởng lương bao nhiêu? Công ty tôi đang có phương án để người lao động làm việc luôn trong ngày Giỗ tổ hùng vương. Nếu như vậy thì người lao động sẽ được hưởng mức lương bao nhiêu khi làm việc vào ngày này? Tôi cảm ơn anh chị.

Làm việc vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương thì sẽ được hưởng lương bao nhiêu?

Tại Khoản 1 Điều 98 Bộ luật Lao động 2019 có quy định như sau:

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Như vậy, trong trường hợp người lao động làm việc vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương thì sẽ được hưởng ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Có được tạm ứng tiền lương để đi chơi vào dịp lễ?

Tại Điều 101 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về việc tạm ứng tiền lương như sau:

1. Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thỏa thuận và không bị tính lãi.

2. Người sử dụng lao động phải cho người lao động tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân từ 01 tuần trở lên nhưng tối đa không quá 01 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và người lao động phải hoàn trả số tiền đã tạm ứng.

Người lao động nhập ngũ theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự thì không được tạm ứng tiền lương.

3. Khi nghỉ hằng năm, người lao động được tạm ứng một khoản tiền ít nhất bằng tiền lương của những ngày nghỉ.

Như vậy, việc tạm ứng tiền lương để đi chơi ngày lễ sẽ phụ thuộc vào sự thỏa thuận của người lao động và người sử dụng lao động.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào