11:54 | 12/04/2022
Loading...

Pháp luật có bắt buộc thể lệ tham gia dự thưởng xổ số phải có những nội dung gì?

Pháp luật có bắt buộc thể lệ tham gia dự thưởng xổ số phải có những nội dung gì hay không? việc công bố công khai thể lệ tham gia dự thưởng xổ số được thực hiện qua hình thức nào? Hiện tại tôi đang thực hiện việc biên soạn thể lệ tham gia dự thưởng xổ số cho công ty xổ số kiến thiết của tôi, tôi đang thắc mắc là pháp luật có bắt buộc thể lệ tham gia dự thưởng xổ số phải có những nội dung gì hay không? Cảm ơn anh chị đã giúp đỡ.

Pháp luật có bắt buộc thể lệ tham gia dự thưởng xổ số phải có những nội dung gì hay không?

Tại Khoản 1 Điều 8 Thông tư 75/2013/TT-BTC có quy định về thể lệ tham gia dự thưởng xổ số như sau;

1. Tổ chức phát hành vé xổ số phải xây dựng và công bố công khai thể lệ tham gia dự thưởng cho từng loại hình và sản phẩm xổ số được phát hành. Thể lệ tham gia dự thưởng phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên loại hình và sản phẩm xổ số;

b) Tên tổ chức phát hành vé xổ số;

c) Đối tượng tham gia dự thưởng và điều kiện được tham gia dự thưởng;

d) Cách thức tham gia dự thưởng;

đ) Phương thức xác định kết quả trúng thưởng;

e) Số lượng giải thưởng, cơ cấu giải thưởng;

g) Trách nhiệm, quyền lợi của người tham gia dự thưởng xổ số;

h) Trách nhiệm, quyền hạn của công ty xổ số kiến thiết;

i) Điều kiện lĩnh thưởng đối với các vé xổ số trúng thưởng;

k) Những khuyến cáo đối với người tham gia dự thưởng về việc tham gia dự thưởng xổ số có trách nhiệm, ví dụ như: “Tham gia mua xổ số vừa ích nước, vừa lợi nhà”, “Bạn không thể làm giàu từ mua xổ số”, ...

Như vậy, căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành thì thể lệ tham gia dự thưởng xổ số phải đáp ứng các nội dung được quy định như trên.

Việc công bố công khai thể lệ tham gia dự thưởng xổ số được thực hiện qua hình thức nào?

Tại Khoản 2 Điều 8 Thông tư 75/2013/TT-BTC có quy định về công bố công khai thể lệ tham gia dự thưởng xổ số như sau:

2. Việc công bố công khai thể lệ tham gia dự thưởng được thực hiện qua hình thức niêm yết công khai tại trụ sở chính của công ty xổ số kiến thiết, các đại lý xổ số, đăng trên trang thông tin điện tử của công ty xổ số kiến thiết (nếu có), phát tờ rơi cho đại lý và khách hàng hoặc các phương tiện thông tin đại chúng khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì việc công bố công khai thể lệ tham gia dự thưởng xổ số được thực hiện qua các hình thức theo quy định trên.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào