Việc Đại sứ, Tổng Lãnh sự và Trưởng đại diện tham dự các hoạt động kỷ niệm Quốc khánh được quy định như thế nào?

Quy định về việc Đại sứ, Tổng Lãnh sự và Trưởng đại diện tham dự các hoạt động kỷ niệm Quốc khánh, Tết nguyên đán và các hoạt động khác theo nghi lễ đối ngoại? Mong được giải đáp thắc mắc

1. Quy định về việc Đại sứ, Tổng Lãnh sự và Trưởng đại diện tham dự các hoạt động kỷ niệm Quốc khánh theo nghi lễ đối ngoại?

Theo Khoản 1 Điều 40 Nghị định 18/2022/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 10/04/2022) quy định về Đại sứ, Tổng Lãnh sự và Trưởng đại diện tham dự các hoạt động kỷ niệm ngày quốc khánh tại Hà nội theo nghi lễ đối ngoại như sau:

a) Đối với Quốc khánh vào năm tròn:

Tổng Bí thư, Chủ tịch nước, Thủ tướng Chính phủ, Chủ tịch Quốc hội và Phu nhân hoặc Phu quân chủ trì tiệc chiêu đãi các Đại sứ, Trưởng Đại diện và Phu nhân hoặc Phu quân tại Hà Nội;

b) Đối với Quốc khánh vào năm khác:

Chủ tịch nước và Phu nhân hoặc Phu quân chủ trì tiệc chiêu đãi các Đại sứ, Trưởng Đại diện và Phu nhân hoặc Phu quân tại Hà Nội;

c) Bộ Ngoại giao tổ chức lễ đặt vòng hoa tại Đài tưởng niệm các anh hùng liệt sỹ và lễ đặt vòng hoa, vào Lăng viếng Chủ tịch Hồ Chí Minh cho các Đại sứ, Trưởng Đại diện tại Hà Nội;

d) Lãnh đạo tỉnh, thành phố nơi có cơ quan lãnh sự nước ngoài tổ chức gặp mặt các Tổng Lãnh sự.

2. Quy định về việc Đại sứ, Tổng Lãnh sự và Trưởng đại diện tham dự các hoạt động Tết nguyên đán theo nghi lễ đối ngoại?

Theo Khoản 2 Điều 40 Nghị định này quy định về Đại sứ, Tổng Lãnh sự và Trưởng đại diện tham dự các hoạt động Tết nguyên đán theo nghi lễ đối ngoại như sau:

a) Thủ tướng Chính phủ và Phu nhân hoặc Phu quân chủ trì tiệc chiêu đãi các Đại sứ, Trưởng Đại diện và Phu nhân hoặc Phu quân tại Hà Nội nhân dịp Tết Nguyên đán;

b) Tùy điều kiện của địa phương, lãnh đạo tỉnh, thành phố và Phu nhân hoặc Phu quân có thể tổ chức gặp mặt các Tổng lãnh sự và Phu nhân hoặc Phu quân tại địa bàn nhân dịp Tết Nguyên đán;

c) Các bộ, ngành không tổ chức gặp mặt riêng các Đại sứ, Trưởng Đại diện nhân dịp Tết Nguyên đán.

3. Quy định về việc Đại sứ, Tổng Lãnh sự và Trưởng đại diện tham dự các hoạt động khác theo nghi lễ đối ngoại?

Theo Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6 Điều 40 Nghị định này cũng quy định về Đại sứ, Tổng Lãnh sự và Trưởng đại diện tham dự các hoạt động khác theo nghi lễ đối ngoại như sau:

3. Thủ tướng Chính phủ tiếp chung các Trưởng Đại diện thuộc hệ thống Liên hợp quốc tại Hà Nội vào dịp kỷ niệm Ngày thành lập Liên hợp quốc (24-10) hàng năm.

4. Mời các Đại sứ, Trưởng Đại diện tại Hà Nội dự phiên khai mạc các kỳ họp Quốc hội.

5. Đối với các sự kiện lớn khác của đất nước, mời Trưởng các cơ quan đại diện nước ngoài tham dự theo đề án, chương trình hoặc yêu cầu của các cấp có thẩm quyền.

6. Các bộ, ngành địa phương tổ chức các sự kiện, hoạt động mời các Đại sứ, Tổng Lãnh sự, Trưởng Đại diện tham dự phải trao đổi, thống nhất với Bộ Ngoại giao trước khi mời.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

174 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào