10:47 | 11/07/2022
Loading...

Tốt nghiệp sơ cấp ngành chăn nuôi thú y thì có được làm nhân viên thú y xã

Tốt nghiệp sơ cấp ngành chăn nuôi thú y thì có được làm nhân viên thú y xã hay không? Em chuẩn bị tốt nghiệp khóa sơ cấp ngành chăn nuôi thú y, em có dự định về quê để làm nhân viên thú y xã thì có được hay không ạ? Em cảm ơn anh chị nhiều! 

Tốt nghiệp sơ cấp ngành chăn nuôi thú y thì có được làm nhân viên thú y xã hay không?

Tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư 29/2016/TT-BNNPTNT có quy định tiêu chuẩn đối với nhân viên thú y xã như sau:

1. Trình độ đào tạo

a) Có trình độ trung cấp trở lên một trong các chuyên ngành về: Thú y, chăn nuôi thú y, chăn nuôi, bệnh học thủy sản, nuôi trồng thủy sản;

b) Có trình độ sơ cấp trở lên một trong các chuyên ngành quy định tại điểm a khoản này đối với địa bàn cấp xã thuộc khu vực miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành, việc bạn tổ nghiệp trình độ sơ cấp ngành chăn nuôi thú y thì bạn có thể được công tác tại địa bàn cấp xã thuộc khu vực miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Những yêu cầu về năng lực chuyên môn nghiệp vụ đối với nhân viên thú y xã

Tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 29/2016/TT-BNNPTNT có quy định tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ đối với nhân viên thú y xã như sau:

2. Năng lực chuyên môn, nghiệp vụ

a) Hiểu biết và chấp hành các quy định của pháp luật về thú y và pháp luật khác có liên quan;

b) Nắm bắt và đánh giá được tình hình phát triển chăn nuôi động vật, nuôi trồng thủy sản trên địa bàn quản lý;

c) Có kiến thức nhận biết dịch bệnh động vật trên địa bàn quản lý;

d) Có năng lực tham mưu, tổ chức, thực hiện công tác thú y;

đ) Có kỹ năng tuyên truyền, vận động quần chúng thực hiện quy định pháp luật về thú y;

e) Có ý thức trách nhiệm, tinh thần học hỏi nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ để hoàn thành các nhiệm vụ được giao;

g) Hằng năm, được đánh giá hoàn thành nhiệm vụ.

Như vậy, đối với nhân viên thú y xã thì phải cần đáo ứng đủ 07 điều kiện được quy định tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 29/2016/TT-BNNPTNT thì có thể trở thành nhân viên thú y xã.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào