14:41 | 06/04/2022
Loading...

Những điều kiện nào cần đáp ứng để có thể trở thành chấp hành viên sơ cấp?

Cần đáp ứng những điều kiện gì để có thể trở thành chấp hành viên sơ cấp? Chấp hành viên bị miễn nhiệm trong những trường hợp nào? Tôi đang công tác tại một văn phòng luật sưu, nay tôi có ý định sẽ trở thành chấp hành viên thì tôi cần phải đáp ứng những điều kiện gì? Cảm ơn anh chị rất nhiều.

Cần đáp ứng những điều kiện gì để có thể trở thành chấp hành viên sơ cấp?

Tại Khoản 1 Khoản 2 Điều 18 Luật Thi hành án dân sự 2008 có quy định như sau:

1. Công dân Việt Nam trung thành với Tổ quốc, trung thực, liêm khiết, có phẩm chất đạo đức tốt, có trình độ cử nhân luật trở lên, có sức khỏe để hoàn thành nhiệm vụ được giao thì có thể được bổ nhiệm làm Chấp hành viên.

2. Người có đủ tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều này và có đủ các điều kiện sau thì được bổ nhiệm làm Chấp hành viên sơ cấp:

a) Có thời gian làm công tác pháp luật từ 03 năm trở lên;

b) Đã được đào tạo nghiệp vụ thi hành án dân sự;

c) Trúng tuyển kỳ thi tuyển Chấp hành viên sơ cấp.

Như vậy, để có thể trở thành chấp hành viên sơ cấp, bạn cần phải đáp ứng đủ các điều kiện sau: Công dân Việt Nam trung thành với Tổ quốc, trung thực, liêm khiết, có phẩm chất đạo đức tốt, có trình độ cử nhân luật trở lên, có sức khỏe để hoàn thành nhiệm vụ được giao; Có thời gian làm công tác pháp luật từ 03 năm trở lên; Đã được đào tạo nghiệp vụ thi hành án dân sự; Trúng tuyển kỳ thi tuyển Chấp hành viên sơ cấp.

Chấp hành viên bị miễn nhiệm trong những trường hợp nào?

Tại Khoản 1 Khoản 2 Điều 19 Luật Thi hành án dân sự 2008 có quy định về việc miễn nhiệm chấp hành viên như sau:

1. Chấp hành viên đương nhiên được miễn nhiệm trong trường hợp nghỉ hưu hoặc chuyển công tác đến cơ quan khác.

2. Bộ trưởng Bộ Tư pháp xem xét, quyết định miễn nhiệm Chấp hành viên trong các trường hợp sau đây:

a) Do hoàn cảnh gia đình hoặc sức khỏe mà xét thấy không thể bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ Chấp hành viên;

b) Năng lực chuyên môn, nghiệp vụ không bảo đảm thực hiện nhiệm vụ Chấp hành viên hoặc vì lý do khác mà không còn đủ tiêu chuẩn để làm Chấp hành viên.

Như vậy, chấp hành viên có thể bị miễn nhiệm trong các trường hợp sau: trường hợp nghỉ hưu; chuyển công tác đến cơ quan khác; do hoàn cảnh gia đình hoặc sức khỏe mà xét thấy không thể bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ; năng lực chuyên môn, nghiệp vụ không bảo đảm thực hiện nhiệm vụ; vì lý do khác mà không còn đủ tiêu chuẩn để làm Chấp hành viên.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào