15:09 | 04/04/2022
Loading...

Khi người nước ngoài chết tại Việt Nam thì được khai tử tại cơ quan nào?

Chào anh chị, cho tôi hỏi vấn đề khi người nước ngoài chết tại Việt Nam thì được khai tử ở đâu. Tôi cảm ơn anh chị rât nhiều.

Người nước ngoài chết tại Việt Nam thì được khai tử ở đâu?

Tại Điều 51 Luật Hộ tịch 2014 có quy định như sau:

Điều 51. Thẩm quyền đăng ký khai tử

1. Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú cuối cùng của người chết thực hiện việc đăng ký khai tử cho người nước ngoài hoặc công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài chết tại Việt Nam.

2. Trường hợp không xác định được nơi cư trú cuối cùng của người chết theo quy định tại khoản 1 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi người đó chết hoặc nơi phát hiện thi thể người chết thực hiện việc đăng ký khai tử.

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, khi người nước ngoài chết tại Việt Nam thì sẽ được đăng ký khai tử tại Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú cuối cùng của người chết.

Khi người nước ngoài chết tại Việt Nam thì có phải thông báo đến quốc gia của họ?

Tại Khoản 3 Điều 52 Luật Hộ tịch 2014 có quy định như sau:

Điều 52. Thủ tục đăng ký khai tử

3. Sau khi đăng ký khai tử, Ủy ban nhân dân cấp huyện phải thông báo bằng văn bản kèm theo trích lục hộ tịch cho Bộ Ngoại giao để thông báo cho cơ quan có thẩm quyền của nước mà người chết là công dân.

Như vậy, trong trường hợp người nước ngoài chết tại Việt Nam. Ủy ban nhân dân cấp huyện phải thông báo bằng văn bản kèm theo trích lục hộ tịch cho Bộ Ngoại giao để thông báo cho cơ quan có thẩm quyền của nước mà người chết là công dân sau khi tiến hành thủ tục đăng ký khai tử.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào