Tàu bay có đầy đủ trang thiết bị bảo đảm an toàn thì có được cấp chứng nhận đủ điều kiện bay?

Chào anh chị, cho tôi hỏi tàu bay có đầy đủ trang thiết bị bảo đảm an toàn thì có được cấp chứng nhận đủ điều kiện bay chưa? Cảm ơn anh chị rất nhiều!

Tàu bay có đầy đủ trang thiết bị bảo đảm an toàn thì có được cấp chứng nhận đủ điều kiện bay hay chưa?

Tại Khoản 2 Điều 17 Luật Hàng không dân dụng Việt Nam 2006 có quy định như sau:

Điều 17. Giấy chứng nhận đủ điều kiện bay

2. Giấy chứng nhận đủ điều kiện bay được cấp khi tàu bay có đủ các điều kiện sau đây:

a) Tàu bay phù hợp với Giấy chứng nhận loại tương ứng;

b) Có đầy đủ trang bị, thiết bị bảo đảm an toàn;

c) Được khai thác, bảo dưỡng theo đúng chế độ quy định;

d) Ở trạng thái phù hợp với mục đích khai thác dự kiến.

Như vậy, đối với vấn đề bạn đề cập, điều kiện có đầy đủ trang bị, thiết bị bảo đảm an toàn chỉ là một trong số các điều kiện để có thể được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện bay. Bạn cần phải đáp ứng thêm các điều kiện: tàu bay phù hợp với Giấy chứng nhận loại tương ứng; được khai thác, bảo dưỡng theo đúng chế độ quy định và ở trạng thái phù hợp với mục đích khai thác dự kiến thì sẽ được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện bay.

Lệ phí cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện bay cho tàu bay là bao nhiêu?

Tại Khoản 3 Điều 17 Luật Hàng không dân dụng Việt Nam 2006 có quy định:

Điều 17. Giấy chứng nhận đủ điều kiện bay

3. Người đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện bay phải nộp lệ phí.

Tại Mục B, Tiểu mục 2 Biểu mức thu phí, lệ phí, trong lĩnh vực hàng không kèm theo Thông tư 193/2016/TT-BTC có quy định mức lệ phí cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện bay cho tàu bay là 500.000 đồng/lần.

Như vậy, mức lệ phí cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện bay cho tàu bay là 500.000 đồng/lần.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

212 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào