17:29 | 31/03/2022
Loading...

Người nước ngoài bị tạm giam được tiếp xúc lãnh sự mấy lần?

Người nước ngoài bị tạm giam được tiếp xúc lãnh sự bao nhiêu lần? Trường hợp nào không được tiếp xúc lãnh sự? Tôi có người bạn người nước ngoài hiện bị tạm giam tại Việt Nam. Tôi có các thắc mắc như trên hi vọng được giải đáp.

Người nước ngoài bị tạm giam được tiếp xúc lãnh sự bao nhiêu lần?

Căn cứ Điều 18 Nghị định 120/2017/NĐ-CP có quy định về thời gian tiếp xúc lãnh sự như sau:

1. Người bị tạm giữ được tiếp xúc lãnh sự 01 lần trong thời gian tạm giữ, 01 lần trong mỗi lần gia hạn tạm giữ, mỗi lần không quá 01 giờ.

2. Người bị tạm giam được tiếp xúc lãnh sự 01 lần trong 01 tháng, thời gian tiếp xúc lãnh sự tổ chức trong giờ làm việc, ngày làm việc, mỗi lần không quá 01 giờ.

3. Trường hợp tăng thêm số lần tiếp xúc lãnh sự hoặc tăng thêm số người tiếp xúc lãnh sự phải được cơ quan đang thụ lý vụ án đồng ý.

Như vậy, người bạn của bạn có thể được tiếp xúc lãnh sự 01 lần trong 01 tháng và có thể tăng thêm nếu có sự đồng ý của cơ quan thụ lý vụ án.

Các trường hợp không giải quyết tiếp xúc lãnh sự

Căn cứ Điều 14 Nghị định này các trường hợp không giải quyết tiếp xúc lãnh sự như sau:

1. Người bị tạm giữ, người bị tạm giam từ chối việc tiếp xúc lãnh sự.

2. Vì lý do khẩn cấp để đảm bảo an ninh, trật tự, an toàn cơ sở giam giữ.

3. Khi có dịch bệnh xảy ra tại cơ sở giam giữ.

4. Khi cấp cứu người bị tạm giữ, người bị tạm giam hoặc người bị tạm giữ, người bị tạm giam đang mắc bệnh truyền nhiễm nhóm A.

5. Người đến tiếp xúc lãnh sự vi phạm Nội quy cơ sở giam giữ.

6. Người bị tạm giữ, người bị tạm giam vi phạm Nội quy cơ sở giam giữ, đang bị kỷ luật.

Theo đó, nếu bạn của bạn thuộc vào các trường hợp như trên thì không được tiếp xúc lãnh sự.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào