17:33 | 30/03/2022
Loading...

Đất nghĩa địa, đã cấp giấy cho cá nhân thì thuộc diện đất được giao có thu tiền hay không thu?

Chào anh chị, cho tôi hỏi đất sử dụng vào mục đích nghĩa địa, đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho cá nhân thì thuộc diện đất được giao không thu hay giao có thu tiền. Tôi cảm ơn.

Đất nghĩa địa, đã cấp giấy cho cá nhân thì thuộc diện đất được giao không thu hay giao có thu tiền?

Tại Khoản 2 Điều 54 Luật Đất đai 2013 có quy định như sau:

Điều 54. Giao đất không thu tiền sử dụng đất

Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

2. Người sử dụng đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng, đất rừng sản xuất là rừng tự nhiên, đất xây dựng trụ sở cơ quan, đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất sử dụng vào mục đích công cộng không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa không thuộc trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 55 của Luật này;

Như vậy, đối với đất nghĩa trang nghĩa địa không thuộc trường hợp thực hiện dự án đầu tư hạ tầng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng thì cá nhân sẽ được nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất.

Đất được nhà nước giao làm nghĩa địa có được phép chuyển nhượng?

Tại Điểm c Khoản 1 Điều 179 Luật Đất đai 2013 có quy định như sau:

Điều 179. Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao trong hạn mức; đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất; đất nhận chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, nhận thừa kế thì có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

c) Chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật;

Như vậy, trong trường hợp đất nghĩa địa của cá nhân được giao trong hạn mức thì bạn được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng. Tuy nhiên, để có thể được chuyển nhượng, bạn cần đáp ứng các điều kiện về chuyển nhượng được quy định tại Điều 189 Luật Đất đai 2013.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào