Sữa dành cho trẻ em có được xem là hàng hóa bình ổn giá hay không?

Sữa dành cho trẻ em có được xem là hàng hóa bình ổn giá? Những trường hợp nào sẽ tiến hành thực hiện bình ổn giá? Chào anh chị. Cho em hỏi vấn đề là sữa dành cho trẻ em có được xem là hàng hóa bình ổn giá hay không? Em cảm ơn anh chị nhiều ạ.

Sữa dành cho trẻ em có được xem là hàng hóa bình ổn giá?

Tại Khoản 2 Điều 15 Luật giá 2012 có quy định như sau:

Điều 15. Hàng hóa, dịch vụ thực hiện bình ổn giá

2. Danh mục hàng hóa, dịch vụ thực hiện bình ổn giá bao gồm:

a) Xăng, dầu thành phẩm;

b) Điện;

c) Khí dầu mỏ hóa lỏng;

d) Phân đạm; phân NPK;

đ) Thuốc bảo vệ thực vật theo quy định của pháp luật;

e) Vac-xin phòng bệnh cho gia súc, gia cầm;

g) Muối ăn;

h) Sữa dành cho trẻ em dưới 06 tuổi;

i) Đường ăn, bao gồm đường trắng và đường tinh luyện;

k) Thóc, gạo tẻ thường;

l) Thuốc phòng bệnh, chữa bệnh cho người thuộc danh mục thuốc chữa bệnh thiết yếu sử dụng tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh theo quy định của pháp luật.

Như vậy, căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, không phải tất cả các loại sữa của trẻ em đều được xem là hàng hóa bình ổn giá. Chỉ có sữa dành cho trẻ em dưới 06 tuối mới được xem là hàng hóa bình ổn giá.

Những trường hợp nào sẽ tiến hành thực hiện bình ổn giá?

Tại Điều 4 Nghị định 177/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 4. Trường hợp thực hiện bình ổn giá

1. Khi giá thị trường của hàng hóa, dịch vụ quy định tại Điều 3 Nghị định này có biến động bất thường xảy ra trong các trường hợp sau:

a) Giá mua hoặc giá bán trên thị trường tăng quá cao hoặc giảm quá thấp bất hợp lý so với mức tăng hoặc giảm giá do tác động của các yếu tố hình thành giá được tính theo các chế độ chính sách, định mức kinh tế - kỹ thuật hoặc phương pháp tính giá do cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành;

b) Giá mua hoặc giá bán trên thị trường tăng hoặc giảm bất hợp lý trong các trường hợp xảy ra thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh, địch họa, khủng hoảng kinh tế - tài chính, mất cân đối cung - cầu tạm thời;

2. Khi mặt bằng giá biến động làm ảnh hưởng đến ổn định kinh tế xã hội, gây tác động xấu đến sản xuất và đời sống nhân dân.

Như vậy, khi rơi vào các trường hợp thuộc Điều 4 Nghị định 177/2013/NĐ-CP thì sẽ được thực hiện bình ổn giá.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

398 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào