16:47 | 29/03/2022
Loading...

Nếu học luật sư ở đâu thì buộc phải gia nhập Đoàn luật sư ở đó? Thẻ luật sư thì có thời hạn hay là không?

Nếu học luật sư ở đâu thì buộc phải gia nhập Đoàn luật sư ở đó? Thẻ luật sư thì có thời hạn hay không? Luật sư được cấp chứng chỉ hành nghề ở Hà Nội thì chỉ được hành nghề ở khu vực Hà Nội?

Nếu học luật sư ở đâu thì buộc phải gia nhập Đoàn luật sư ở đó? 

Cho em hỏi người được đào tạo hành nghề luật sư ở HCM, tập sự và được cấp chứng chỉ hành nghề ở HCM. Như vậy, khi gia nhập Đoàn luật sư buộc phải gia nhập Đoàn luật sư Thành phố HCM hay sao?

Trả lời: Căn cứ Khoản 11 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định về gia nhập Đoàn luật sư như sau:

- Người có Chứng chỉ hành nghề luật sư có quyền lựa chọn gia nhập một Đoàn luật sư để hành nghề luật sư.

- Người đã gia nhập Đoàn luật sư phải làm việc theo hợp đồng lao động cho tổ chức hành nghề luật sư, hành nghề với tư cách cá nhân theo hợp đồng lao động cho cơ quan, tổ chức hoặc thành lập, tham gia thành lập tổ chức hành nghề luật sư theo quy định của Luật này tại địa phương nơi Đoàn luật sư có trụ sở.

Do đó, người có Chứng chỉ hành nghề luật sư có quyền lựa chọn gia nhập một Đoàn luật sư để hành nghề luật sư. Không bắt buộc là đào tạo ở HCM thì gia nhập tại Đoàn luật sư Thành phố HCM.

Trân trọng!

Thẻ luật sư thì có thời hạn hay không?

Xin hỏi đối với thẻ luật sư thì có thời hạn hay không? Căn cứ pháp lý cụ thể. Xin cảm ơn!

Trả lời: Căn cứ Khoản 11 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định về việc gia nhập đoàn luật sư như sau:

- Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày có quyết định gia nhập Đoàn luật sư, Ban chủ nhiệm Đoàn luật sư có trách nhiệm gửi văn bản đề nghị Liên đoàn luật sư Việt Nam cấp Thẻ luật sư cho người gia nhập Đoàn luật sư. Thời hạn cấp Thẻ luật sư không quá hai mươi ngày, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị của Đoàn luật sư.

Thẻ luật sư có giá trị không thời hạn, được đổi khi luật sư chuyển Đoàn luật sư hoặc khi bị mất, hỏng.

Như vậy, đối với thẻ luật sư có giá trị không thời hạn mà nó được đổi khi luật sư chuyển Đoàn luật sư hoặc khi bị mất, hỏng theo quy định trên.

Trân trọng!

Luật sư được cấp chứng chỉ hành nghề ở Hà Nội thì chỉ được hành nghề ở khu vực Hà Nội?

Có phải đối với luật sư được cấp chứng chỉ hành nghề ở Hà Nội thì chỉ được hành nghề ở khu vực Hà Nội không ạ?

Trả lời: Căn cứ Khoản 12 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định quyền của luật sư như sau:

+ .......

+ Hành nghề luật sư trên toàn lãnh thổ Việt Nam.

+ Hành nghề luật sư ở nước ngoài;

Như vậy, đối với luật sư được hành nghề trên toàn lãnh thổ Việt Nam thậm chí là cả ở nước ngoài.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào