17:28 | 31/03/2022
Loading...

Được cấp lại Chứng chỉ hành nghề luật sư khi đã xóa án tích không?

Được cấp lại Chứng chỉ hành nghề luật sư khi đã xóa án tích hay không? Người tập sự luật sư có được ký văn bản tư vấn pháp luật không? Không gia nhập Đoàn luật sư có bị  thu hồi Chứng chỉ hành nghề luật sư không?

Được cấp lại Chứng chỉ hành nghề luật sư khi đã xóa án tích hay không?

Dạ, cho em hỏi, cậu cháu trước là luật sư nhưng vi phạm pháp luật, bị xử tù nhưng nay đã được xóa án tích. Trường hợp này có được cấp lại thẻ để hành nghề không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 10 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định về cấp lại Chứng chỉ hành nghề luật sư như sau:

Người đã bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề luật sư quy định tại các điểm a, b, c, e và k khoản 1 Điều 18 của Luật này được xem xét cấp lại Chứng chỉ hành nghề luật sư khi đáp ứng đủ các tiêu chuẩn luật sư quy định tại Luật này và lý do bị thu hồi Chứng chỉ không còn.

- ...

- Đã được xóa án tích trừ trường hợp: Người bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề luật sư do đã bị kết án về tội phạm nghiêm trọng do cố ý, tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do cố ý thì không được cấp lại Chứng chỉ hành nghề luật sư.

Như vậy, pháp luật đặt ra điều kiện đối với người được xóa án tích thì không rơi vào trường hợp bị kết án về tội phạm nghiêm trọng do cố ý, tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do cố ý mới được cấp lại thẻ luật sư bạn nhé.

Người tập sự luật sư có được ký văn bản tư vấn pháp luật không?

Liên quan đến quy định về tập sự luật sư, xin hỏi đối với Người tập sự luật sư có được ký văn bản tư vấn pháp luật hay không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 5 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định về tập sự hành nghề luật sư như sau:

- Người có Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư và người quy định tại khoản 2 Điều 16 của Luật này được tập sự hành nghề tại tổ chức hành nghề luật sư.

- ...

- Người tập sự hành nghề luật sư được giúp luật sư hướng dẫn trong hoạt động nghề nghiệp nhưng không được đại diện, bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho khách hàng tại phiên tòa, không được ký văn bản tư vấn pháp luật.

Như vậy, một trong những hạn chế đối với người tập sự luật sư là không được đại diện, bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho khách hàng tại phiên tòa, thậm chí là không được ký văn bản tư vấn pháp luật theo quy định trên.

Trân trọng!

Không gia nhập Đoàn luật sư có bị  thu hồi Chứng chỉ hành nghề luật sư không?

Tôi muốn hỏi, khi được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư mà người đó không gia nhập đoàn luật sư nào cả. Như vậy, có bị thu hồi thẻ không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 9 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định như sau:

Người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư mà thuộc một trong những trường hợp sau đây thì bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề luật sư:

- Không còn đủ tiêu chuẩn luật sư quy định tại Điều 10 của Luật này;

- ...

- Không gia nhập một Đoàn luật sư nào trong thời hạn hai năm, kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư.

Như vậy, vấn đề thu hồi thẻ luật sư còn tùy thuộc vào thời gian, ở đây quy định là trong thời hạn hai năm, kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư không gia nhập Đoàn luật sư mới bị thu hồi thẻ.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào