11:48 | 08/04/2022
Loading...

Gia hạn hộ chiếu phổ thông bằng hộ chiếu cũ được không?

Chào anh chị, Tôi đang có hộ chiếu phổ thông, cho hỏi gia hạn hộ chiếu bằng hộ chiếu cũ được không? Tôi hiện tại đang mất chứng minh nhân dân. Tôi cảm ơn anh chị đã giúp đỡ.

Có được gia hạn hộ chiếu phổ thông bằng hộ chiếu cũ?

Tại Khoản 1 Khoản 2 Điều 7 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 có quy định như sau:

Điều 7. Thời hạn của giấy tờ xuất nhập cảnh

2. Thời hạn của hộ chiếu phổ thông được quy định như sau:

a) Hộ chiếu phổ thông cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 năm và không được gia hạn;

b) Hộ chiếu phổ thông cấp cho người chưa đủ 14 tuổi có thời hạn 05 năm và không được gia hạn;

c) Hộ chiếu phổ thông cấp theo thủ tục rút gọn có thời hạn không quá 12 tháng và không được gia hạn.

Tại Khoản 2 Điều 15 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 có quy định như sau:

Điều 15. Cấp hộ chiếu phổ thông ở trong nước

2. Giấy tờ liên quan đến việc cấp hộ chiếu phổ thông ở trong nước bao gồm:

a) Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh đối với người chưa đủ 14 tuổi;

b) Hộ chiếu phổ thông cấp lần gần nhất đối với người đã được cấp hộ chiếu; trường hợp hộ chiếu bị mất phải kèm đơn báo mất hoặc thông báo về việc đã tiếp nhận đơn của cơ quan có thẩm quyền quy định tại Điều 28 của Luật này;

c) Bản chụp Chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân đối với trường hợp có sự thay đổi thông tin về nhân thân so với thông tin trong hộ chiếu đã cấp lần gần nhất;

d) Bản chụp có chứng thực giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp chứng minh người đại diện hợp pháp đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi. Trường hợp bản chụp không có chứng thực thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, đối với hộ chiếu phổ thông sẽ không được gia hạn mà phải tiến hành cấp mới.

Nếu thông tin về nhân thân của bạn trong CMND không thay đổi so với hộ chiếu cũ thì bạn có thể xin cấp hộ chiếu mới mà không cần chứng minh nhân dân. Nếu thay đổi thì bạn cần cung cấp bản chụp, không cần bản gốc CMND. Tuy nhiên, để thuận tiện trong việc làm hộ chiếu, bạn nên xin cấp lại chứng minh nhân dân/căn cước công dân trước khi xin cấp hộ chiếu.

Những loại hộ chiếu nào được gia hạn thời gian sử dụng?

Tại Khoản 1 Điều 7 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 có quy định như sau:

Điều 7. Thời hạn của giấy tờ xuất nhập cảnh

1. Hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ có thời hạn từ 01 năm đến 05 năm; có thể được gia hạn một lần không quá 03 năm.

Như vậy, đối với hộ chiếu ngoại giao và hộ chiếu công vụ thì sẽ được gia hạn thời gian sử dụng. Tuy nhiên, chỉ được gia hạn 01 lần và thời gian gia hạn không quá 03 năm.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào