11:52 | 07/04/2022
Loading...

Xe khách 24 chỗ thì được phép chở thêm bao nhiêu người?

Chào anh chị, em là tài xế xe khách. Cho em hỏi xe khách 24 chổ ngồi thì được phép chở thêm mấy người ạ. Em cảm ơn anh chị.

Xe khách 24 chỗ thì được phép chở thêm mấy người?

Tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, Điểm o Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP  có quy định như sau:
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: ...chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ,...

Căn cứ vào quy định trên, nếu xe của bạn chở quá từ 04 người trở lên sẽ bị xử phạt. Như vậy, bạn được phép chở thêm tối đa 3 người trên xe.

Xe 52 chỗ ngồi được quyền chở thêm bao nhiêu người?

Tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, Điểm o Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP có quy định như sau:
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: ...chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ,...

Căn cứ vào quy định trên, nếu xe của bạn chở quá từ 05 người trở lên sẽ bị xử phạt. Như vậy, bạn được phép chở thêm tối đa 4 người trên xe.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào