14:46 | 24/03/2022
Loading...

Có được thực hiện trợ giúp pháp lý cho hai người có quyền lợi đối lập nhau trong một vụ việc?

Có được trợ giúp pháp lý cho hai người có quyền lợi đối lập nhau trong một vụ việc? Tôi và một người khác có tranh chấp, tôi có tới nhờ trợ giúp viên pháp lý giúp đỡ, tôi phát hiện người có tranh chấp với tôi cũng tới nhờ trợ giúp viên pháp lý này? Như vậy có được không?

Có được trợ giúp pháp lý cho hai người có quyền lợi đối lập nhau trong một vụ việc?

Căn cứ Khoản 2 Điều 25 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 người thực hiện trợ giúp pháp lý phải từ chối thực hiện vụ việc trợ giúp pháp lý khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đã hoặc đang thực hiện trợ giúp pháp lý cho người được trợ giúp pháp lý là các bên có quyền lợi đối lập nhau trong cùng một vụ việc, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác đối với vụ việc tư vấn pháp luật, đại diện ngoài tố tụng trong lĩnh vực dân sự;

b) Có căn cứ cho rằng người thực hiện trợ giúp pháp lý có thể không khách quan trong thực hiện trợ giúp pháp lý;

c) Có lý do cho thấy không thể thực hiện vụ việc trợ giúp pháp lý một cách hiệu quả, ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của người được trợ giúp pháp lý.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, trợ giúp viên pháp lý không được trợ giúp pháp lý cho cả hai trừ trường hợp bạn và người có tranh chấp với bạn có thỏa thuận khác.

Trợ giúp viên pháp lý không từ chối tham gia trợ giúp pháp lý cho hai người có quyền lợi đối lập nhau bị phạt như thế nào?

Căn cứ Khoản 1 Điều 52 Nghị định 82/2020/NĐ-CP cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Cho người khác sử dụng thẻ cộng tác viên trợ giúp pháp lý;

b) Sử dụng thẻ cộng tác viên trợ giúp pháp lý của người khác;

c) Không nộp lại thẻ cộng tác viên trợ giúp pháp lý trong trường hợp bị thu hồi thẻ cộng tác viên trợ giúp pháp lý;

d) Không từ chối hoặc tiếp tục thực hiện trợ giúp pháp lý trong trường hợp phải từ chối theo quy định;

đ) Không lập hồ sơ, bàn giao hồ sơ vụ việc trợ giúp pháp lý theo quy định.

Theo đó, trong trường hợp không có thỏa thuận khác, nếu trợ giúp viên pháp lý thực hiện trợ giúp pháp lý cho cả bạn và người có tranh chấp với bạn có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào