13:53 | 18/04/2022
Loading...

Dùng sản phẩm của công ty khác để so sánh khi trưng bày có được không?

Có được dùng sản phẩm của công ty khác để so sánh khi trưng bày? Hàng hóa nước ngoài có được trưng bày tại Việt Nam? Chào anh chị. cho tôi hỏi tôi có vấn đề cần giải đáp. Công ty tôi đang muốn trưng bày sản phẩm để du khách tham quan. Công ty tôi có được dùng sản phẩm của công ty khác để so sánh với sản phẩm của công ty tôi hay không? Tôi cảm ơn.

Có được dùng sản phẩm của công ty khác để so sánh khi trưng bày?

Tại Khoản 4 Điều 123 Luật Thương mại 2005 có quy định như sau:

Điều 123. Các trường hợp cấm trưng bày, giới thiệu hàng hoá, dịch vụ

4. Trưng bày, giới thiệu hàng hoá của thương nhân khác để so sánh với hàng hoá của mình, trừ trường hợp hàng hoá đem so sánh là hàng giả, hàng vi phạm quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định thì không được dùng sản phẩm của thương nhân khác để so sánh với sản phẩm của mình khi trưng bày.

Do đó, bạn không được dùng sản phẩm của công ty khác để so sánh. Tuy nhiên, bạn có thể dùng các sản phẩm là hàng giả, hàng vi phạm quyền sở hữu trí tuệ theo quy định để so sánh với sản phẩm của công ty bạn.

Hàng hóa nước ngoài có được trưng bày tại Việt Nam?

Tại Điều 122 Luật Thương mại 2005 có quy định như sau:

Điều 122. Điều kiện đối với hàng hoá nhập khẩu vào Việt Nam để trưng bày, giới thiệu

Hàng hoá nhập khẩu vào Việt Nam để trưng bày, giới thiệu tại Việt Nam, ngoài việc đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 121 của Luật này còn phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

1. Là hàng hoá được phép nhập khẩu vào Việt Nam;

2. Hàng hoá tạm nhập khẩu để trưng bày, giới thiệu phải tái xuất khẩu sau khi kết thúc việc trưng bày, giới thiệu nhưng không quá sáu tháng, kể từ ngày tạm nhập khẩu; nếu quá thời hạn trên thì phải làm thủ tục gia hạn tại hải quan nơi tạm nhập khẩu;

3. Hàng hóa tạm nhập khẩu để trưng bày, giới thiệu nếu tiêu thụ tại Việt Nam thì phải tuân thủ các quy định của pháp luật Việt Nam đối với hàng hóa nhập khẩu.

Tại Diều 121 Luật Thương mại 2005 có quy định như sau:

Điều 121. Điều kiện đối với hàng hoá, dịch vụ trưng bày, giới thiệu

1. Hàng hoá, dịch vụ trưng bày, giới thiệu phải là những hàng hoá, dịch vụ kinh doanh hợp pháp trên thị trường.

2. Hàng hoá, dịch vụ trưng bày, giới thiệu phải tuân thủ các quy định của pháp luật về chất lượng hàng hóa và ghi nhãn hàng hoá.

Như vậy, đối với hàng hóa nước ngoài muốn được trưng bày tại Việt Nam cần phải đáp ứng đủ các điều kiện được quy định như trên.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào