11:45 | 28/04/2022
Loading...

Ai có nghĩa vụ chứng minh trong vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng?

Ai có nghĩa vụ chứng minh trong vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng? Người tiêu dùng có phải đóng án phí khi khiếu nại tổ chức cá nhân kinh doanh không? Tôi sử dụng sản phẩm từ 1 công ty thực phẩm chức năng và khiếu nại nhưng không được xử lý nên tôi muốn khởi kiện. Tuy nhiên, tôi không biết là khi khởi kiện thì ai có nghĩa vụ chứng minh và án phí sẽ do bên nào chịu ạ? Mong được giải đáp.

Ai có nghĩa vụ chứng minh trong vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng?

Căn cứ theo Điều 42 Luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng 2010 quy định về nghĩa vụ chứng minh trong vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng như sau:

1. Người tiêu dùng có nghĩa vụ cung cấp chứng cứ và chứng minh trong vụ án dân sự để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, trừ việc chứng minh lỗi của tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.

2. Tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có nghĩa vụ chứng minh mình không có lỗi gây ra thiệt hại.

3. Tòa án quyết định bên có lỗi trong vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì khi xảy ra tranh chấp dân sự để bảo vệ quyền lời thì người tiêu dùng vẫn có thể sử dụng

Người tiêu dùng có phải đóng án phí khi khiếu nại tổ chức cá nhân kinh doanh không?

Bên cạnh đó, tại Điều 43 Luật này cũng quy định về án phí, lệ phí Tòa án đối với vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng như sau:

1. Án phí, lệ phí Tòa án đối với vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng được thực hiện theo quy định của pháp luật về án phí, lệ phí Tòa án.

2. Người tiêu dùng khởi kiện vụ án dân sự để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình không phải nộp tạm ứng án phí, tạm ứng lệ phí Tòa án.

Theo đó, người tiêu dùng khi khởi kiện sẽ không phải nộp tạm ứng án phí hay tạm ứng lệ phí của Tòa án.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào