15:35 | 24/03/2022
Loading...

Doanh nghiệp chuyển đổi từ hộ kinh doanh có được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp không?

Doanh nghiệp chuyển đổi từ hộ kinh doanh được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp? Tôi vừa chuyển đổi hộ kinh doanh thành công ty TNHH MTV, doanh nghiệp của tôi có quy mô nhỏ, thì có được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp không?

Doanh nghiệp chuyển đổi từ hộ kinh doanh được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp?

Căn cứ Khoản 2 Điều 16 Luật Hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa 2017 có quy định nội dung hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh như sau:

a) Tư vấn, hướng dẫn miễn phí về hồ sơ, thủ tục thành lập doanh nghiệp;

b) Miễn lệ phí đăng ký doanh nghiệp và phí cung cấp thông tin doanh nghiệp lần đầu; miễn phí thẩm định, phí, lệ phí cấp phép kinh doanh lần đầu đối với ngành, nghề kinh doanh có điều kiện; miễn lệ phí môn bài trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu;

c) Tư vấn, hướng dẫn miễn phí về các thủ tục hành chính thuế và chế độ kế toán trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu;

d) Miễn, giảm thuế thu nhập doanh nghiệp có thời hạn theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp;

đ) Miễn, giảm tiền sử dụng đất có thời hạn theo quy định của pháp luật về đất đai.

Như vậy, công ty của sẽ được miễn, giảm nộp thuế thu nhập doanh nghiệp trong một thời hạn nhất định. Tuy nhiên để được hưởng sự hỗ trợ này. Doanh nghiệp của bạn cần phải đáp ứng một số điều kiện.

Điều kiện để doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp

Căn cứ Khoản 1 Điều này doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh được hỗ trợ nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Trước khi thành lập doanh nghiệp, hộ kinh doanh đã đăng ký và hoạt động theo quy định của pháp luật;

b) Hộ kinh doanh có hoạt động sản xuất, kinh doanh liên tục ít nhất là 01 năm tính đến ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu.

Theo đó, để được miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp doanh nghiệp của bạn phải đáp ứng các điều kiện như trên.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào