16:32 | 24/03/2022
Loading...

Chèn quảng cáo vào chương trình phát thanh kỷ niệm ngày 30/4 có được không?

Chèn quảng cáo vào chương trình phát thanh kỷ niệm ngày 30/4 có được hay không? Tất cả các sản phẩm quảng cáo phải được thể hiện bằng tiếng Việt? Có được quảng cáo bình sữa cho bé?

Chèn quảng cáo vào chương trình phát thanh kỷ niệm ngày 30/4 có được hay không?

Liên quan đến vấn đề quảng cáo trên báo nói, cho hỏi có được chèn quảng cáo vào chương trình phát thanh kỷ niệm ngày giải phóng miền Nam 30/4 không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 3 Điều 22 Luật Quảng cáo 2012 quy định quảng cáo trên báo nói, báo hình như sau:

Không được phát sóng quảng cáo trong các chương trình sau:

- Chương trình thời sự;

- Chương trình phát thanh, truyền hình trực tiếp về các sự kiện chính trị đặc biệt, kỷ niệm các ngày lễ lớn của dân tộc.

Ngày giải phóng miền Nam 30/4 là một ngày lễ lớn, trọng đại của dân tộc, do vậy, không được chèn quảng cáo vào chương trình phát thanh kỷ niệm ngày 30/4. 

Tất cả các sản phẩm quảng cáo phải được thể hiện bằng tiếng Việt?

Dạ, liên quan đến tiếng nói, chữ viết trong quảng cáo thì có phải khi quảng cáo tất cả các sản phẩm quảng cáo phải được thể hiện bằng tiếng Việt hay không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Luật Quảng cáo 2012 quy định tiếng nói, chữ viết trong quảng cáo như sau:

1. Trong các sản phẩm quảng cáo phải có nội dung thể hiện bằng tiếng Việt, trừ những trường hợp sau:

a) Nhãn hiệu hàng hoá, khẩu hiệu, thương hiệu, tên riêng bằng tiếng nước ngoài hoặc các từ ngữ đã được quốc tế hoá không thể thay thế bằng tiếng Việt;

b) Sách, báo, trang thông tin điện tử và các ấn phẩm được phép xuất bản bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam, tiếng nước ngoài; chương trình phát thanh, truyền hình bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam, tiếng nước ngoài.

Như vậy, không phải tất cả sản phẩm quảng cáo phải có nội dung thể hiện bằng tiếng Việt, nếu thuộc các trường hợp nêu trên thì không bắt buộc.

Có được quảng cáo bình sữa cho bé?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì có được quảng cáo bình pha sữa cho bé không? Văn bản nào quy định? Mong sớm nhận hồi đáp.

Trả lời: Tại Điều 7 Luật Quảng cáo 2012, có quy định các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo, bao gồm:

- Hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật.

- Thuốc lá.

- Rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên.

- Sản phẩm sữa thay thế sữa mẹ dùng cho trẻ dưới 24 tháng tuổi, sản phẩm dinh dưỡng bổ sung dùng cho trẻ dưới 06 tháng tuổi; bình bú và vú ngậm nhân tạo.

- Thuốc kê đơn; thuốc không kê đơn nhưng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền khuyến cáo hạn chế sử dụng hoặc sử dụng có sự giám sát của thầy thuốc.

- Các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích dục.

- Súng săn và đạn súng săn, vũ khí thể thao và các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích động bạo lực.

- Các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo khác do Chính phủ quy định khi có phát sinh trên thực tế.

=> Như vậy, theo quy định thì bình pha sữa cho bé thuộc danh sách cấm quảng cáo. 

Trân trọng.

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào