15:55 | 30/06/2022
Loading...

Có được quyền nuôi con khi ly hôn khi con 10 tuổi và tài chính ổn định không?

Có được quyền nuôi con khi ly hôn khi con 10 tuổi và tài chính ổn định hay không? Trường hợp nào con được giao cho người mẹ trực tiếp nuôi? Chào anh chị, cho em hỏi vấn đề như thế này, em và chồng do mâu thuẩn nên tiến hành ly hôn, em có mong muốn nuôi con, con em năm nay 10 tuổi và tài chính cũng ổn định. Vậy em có được quyền nuôi con sau khi ly hôn không? Mong Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

Có được quyền nuôi con khi ly hôn khi con 10 tuổi và tài chính ổn định hay không?

Tại Khoản 2 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu con của bạn đã 10 tuổi thì cần phải xem xét nguyện vọng của con. Nếu nguyện vọng của con đồng ý ở với bạn thì cần phải đáp ứng mội số điều kiện khác để Toà xem xét quyết định bạn có quyền được nuôi con.

Trường hợp nào con được giao cho người mẹ trực tiếp nuôi?

Tại Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, trong trường hợp con dưới 36 tháng tuổi thì khi cha mẹ ly hôn, con sẽ được giao cho người mẹ nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn

Huỳnh Minh Hân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào