13:59 | 21/03/2022
Loading...

Quy định về số lượng thành viên ban kiểm soát của tổ chức tín dụng sẽ là bao nhiêu?

Quy định về số lượng thành viên ban kiểm soát của tổ chức tín dụng là bao nhiêu? Tổ chức tín dụng muốn thay đổi tên có cần sự chấp thuận của Ngân hàng Nhà nước không? Tổ chức tín dụng phi ngân hàng chỉ được thành lập dưới dạng công ty cổ phần?

Quy định về số lượng thành viên ban kiểm soát của tổ chức tín dụng là bao nhiêu?

Công ty tôi là tổ chức tín dụng, và hiện tại tôi là thành viên ban kiểm soát, muốn hỏi quy định pháp luật thì số lượng thành viên ban kiểm soát tối thiểu là bao nhiêu người?

Trả lời: Căn cứ Khoản 2 Điều 44 Luật Các tổ chức tín dụng 2010 quy định như sau:

Ban kiểm soát của tổ chức tín dụng có ít nhất 03 thành viên, số lượng cụ thể do Điều lệ của tổ chức tín dụng quy định, trong đó phải có ít nhất một phần hai tổng số thành viên là thành viên chuyên trách, không đồng thời đảm nhiệm chức vụ, công việc khác tại tổ chức tín dụng hoặc doanh nghiệp khác.

Như vậy, đối với thành viên ban kiểm soát thì tối thiểu có 03 thành viên trong tổ chức tín dụng.

Tổ chức tín dụng muốn thay đổi tên có cần sự chấp thuận của Ngân hàng Nhà nước không?

Đối với một tổ chức tín dụng muốn thay đổi tên ở trụ sở chính thì có cần sự chấp thuận của Ngân hàng Nhà nước không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 1a Điều 29 Luật các tổ chức tín dụng 2010 quy định như sau:

-  Tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài phải được Ngân hàng Nhà nước chấp thuận bằng văn bản trước khi thực hiện các thủ tục thay đổi một trong những nội dung sau đây:

+ Tên, địa điểm đặt trụ sở chính của tổ chức tín dụng; tên, địa điểm đặt trụ sở của chi nhánh ngân hàng nước ngoài.

Như vậy, việc thay đổi tên của tổ chức tín dụng bắt buộc phải có sự chấp thuận bằng văn bản của Ngân hàng Nhà nước theo quy định pháp luật.

Tổ chức tín dụng phi ngân hàng chỉ được thành lập dưới dạng công ty cổ phần?

Tôi muốn hỏi đối với quy định pháp luật Việt Nam hiện nay thì tổ chức tín dụng phi ngân hàng ở trong nước chỉ được thành lập dưới dạng công ty cổ phần đúng không? Mong tư vấn.

Trả lời: Căn cứ Khoản 3 Điều 6 Luật các tổ chức tín dụng 2010 quy định như sau:

Tổ chức tín dụng phi ngân hàng trong nước được thành lập, tổ chức dưới hình thức công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn.

Như vậy, ngoài việc thành lập dưới hình thức công ty cổ phần thì tổ chức tín dụng phi ngân hàng còn có thể được lập dưới hình thức công ty trách nhiệm hữu hạn.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào