16:18 | 23/04/2022
Loading...

Cơ quan quy định về phạm vi được phép hoạt động của tổ chức tín dụng?

Cơ quan quy định về phạm vi được phép hoạt động của các tổ chức tín dụng? Giám đốc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được tham gia quản trị, điều hành tổ chức tín dụng khác không? Tổ chức tín dụng có cần phải đăng ký Điều lệ tại Ngân hàng Nhà nước hay không?

Cơ quan quy định về phạm vi được phép hoạt động của các tổ chức tín dụng?

Theo luật tổ chức tín dụng hiện hành thì cơ quan nào sẽ quy định về phạm vi được phép hoạt động của các tổ chức tín dụng?

Trả lời: Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 90 Luật các tổ chức tín dụng 2010 quy định như sau:

1. Ngân hàng Nhà nước quy định cụ thể phạm vi, loại hình, nội dung hoạt động ngân hàng, hoạt động kinh doanh khác của tổ chức tín dụng trong Giấy phép cấp cho từng tổ chức tín dụng.

2. Tổ chức tín dụng không được tiến hành bất kỳ hoạt động kinh doanh nào ngoài các hoạt động ngân hàng, hoạt động kinh doanh khác ghi trong Giấy phép được Ngân hàng Nhà nước cấp cho tổ chức tín dụng.

Như vậy, cơ quan quy định về phạm vi được phép hoạt động của các tổ chức tín dụng chính là Ngân hàng Nhà nước.

Giám đốc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được tham gia quản trị, điều hành tổ chức tín dụng khác không?

Giám đốc chi nhánh ngân hàng nước ngoài có được tham gia quản trị, điều hành tổ chức tín dụng khác hay không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 3 Điều 89 Luật các tổ chức tín dụng 2010 quy định như sau:

Tổng giám đốc (Giám đốc) của chi nhánh ngân hàng nước ngoài không được tham gia quản trị, điều hành tổ chức tín dụng, tổ chức kinh tế khác và không được đồng thời làm Trưởng văn phòng đại diện tại Việt Nam của ngân hàng nước ngoài.

Như vậy, theo quy định trên Giám đốc chi nhánh ngân hàng nước ngoài không được tham gia quản trị, điều hành tổ chức tín dụng khác.

Tổ chức tín dụng có cần phải đăng ký Điều lệ tại Ngân hàng Nhà nước hay không?

Theo quy định hiện hành thì khi xây dựng điều lệ công ty (tổ chức tín dụng) thì có cần phải đăng ký Điều lệ đó tại Ngân hàng Nhà nước hay không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 3 Điều 31 Luật các tổ chức tín dụng 2010 quy định như sau:

Điều lệ, nội dung sửa đổi, bổ sung Điều lệ của tổ chức tín dụng phải được đăng ký tại Ngân hàng Nhà nước trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày được thông qua.

Như vậy, đối với Điều lệ tổ chức tín dụng phải được đăng ký tại Ngân hàng Nhà nước trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày được thông qua theo quy định trên.

Trân trọng!

 

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào