10:23 | 18/03/2022
Loading...

Tổ chức, cá nhân nước ngoài vi phạm pháp luật về quảng cáo ở Việt nam có bị xử phạt hay không?

Tổ chức, cá nhân nước ngoài vi phạm pháp luật về quảng cáo ở Việt nam có bị xử phạt không? Tổ chức, cá nhân người nước ngoài có thể tự mình thực hiện hoạt động quảng cáo tại Việt Nam không? Tôi là Việt Kiều mang quốc tịch Mỹ, muốn về Việt Nam quảng cáo sản phẩm nông nghiệp, nhưng do tiết kiệm kinh phí nên tôi muốn tự mình thực hiện quảng cáo có được không?

Tổ chức, cá nhân nước ngoài vi phạm pháp luật về quảng cáo ở Việt nam có bị xử phạt không?

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 2 Luật Quảng cáo 2012 quy định về đối tượng áp dụng như sau:

Tổ chức, cá nhân nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo trên lãnh thổ Việt Nam;

Như vậy, tổ chức, cá nhân nước ngoài vi phạm pháp luật về quảng cáo trên lãnh thổ Việt Nam là đối tượng điều chỉnh của Luật quảng cáo. Vì vậy, khi thực hiện hành vi vi phạm quảng cáo trên lãnh thổ Việt Nam, đối tượng này vẫn bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Tổ chức, cá nhân người nước ngoài có thể tự mình thực hiện hoạt động quảng cáo tại Việt Nam không?

Căn cứ Điều 39 Luật Quảng cáo 2012 quy định về quảng cáo của tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam như sau:

1. Tổ chức, cá nhân nước ngoài hoạt động tại Việt Nam được quảng cáo về sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ và hoạt động của mình tại Việt Nam theo quy định của Luật này.

2. Tổ chức, cá nhân nước ngoài không hoạt động tại Việt Nam có nhu cầu quảng cáo về sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ và hoạt động của mình tại Việt Nam phải thuê người kinh doanh dịch vụ quảng cáo của Việt Nam thực hiện.

Như vậy, tổ chức, cá nhân nước ngoài không hoạt động tại Việt Nam khi có nhu cầu quảng cáo về sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ và hoạt động của mình tại Việt Nam thì phải thuê người kinh doanh dịch vụ quảng cáo của Việt Nam thực hiện. Trong trường hợp tổ chức, cá nhân nước ngoài hoạt động tại Việt Nam thì vẫn được quảng cáo về sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ và hoạt động của mình tại Việt Nam theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp trên, bạn cần phải xác định bạn có hoạt động tại Việt Nam hay không. Trong trường hợp bạn không hoạt động tại Việt Nam nhưng có nhu cầu về quảng cáo sản phẩm nông nghiệp thì phải thuê người kinh doanh dịch vụ quảng cáo của Việt Nam để thực hiện việc quảng cáo.

Bên cạnh đó, Điều 37 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm các quy định về thuê người kinh doanh dịch vụ quảng cáo như sau: 

Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi quảng cáo về sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ và hoạt động của tổ chức, cá nhân nước ngoài không hoạt động tại Việt Nam mà không thuê người kinh doanh dịch vụ quảng cáo của Việt Nam thực hiện.

Như vậy, nếu trong trường hợp bạn không hoạt động tại Việt Nam thực hiện quảng cáo mà không thuê người kinh doanh dịch vụ quảng cáo của Việt Nam thực hiện thì sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quảng cáo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Quảng cáo
Quảng cáo
Hỏi đáp mới nhất về Quảng cáo
Hỏi đáp pháp luật
Xử phạt hành vi quảng cáo một lần quá 5 phút trong chương trình phim truyện, chương trình vui chơi, giải trí trên đài truyền hình
Hỏi đáp pháp luật
Có được phép quảng cáo quá bốn lần trong mỗi chương trình vui chơi, giải trí trên đài phát thanh, đài truyền hình không?
Hỏi đáp pháp luật
Xử lý hành vi quảng cáo trên truyền hình trả tiền quá 5% tổng thời lượng chương trình 01 ngày của tổ chức không phải là kênh chuyên quảng cáo
Hỏi đáp pháp luật
Ra kênh, chương trình chuyên quảng cáo mà không có giấy phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bị phạt bao nhiêu?
Hỏi đáp pháp luật
Xử phạt hành vi quảng cáo vượt quá diện tích theo quy định trên tờ rời có nội dung cổ động, tuyên truyền về chính trị, kinh tế, văn hóa
Hỏi đáp pháp luật
Xử phạt hành vi đặt biểu trưng, lô-gô, nhãn hiệu hàng hóa của người quảng cáo trên sản phẩm in không đúng quy định
Hỏi đáp pháp luật
Những hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động quảng cáo
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện đối với quảng cáo hoạt động kinh doanh, hàng hoá, dịch vụ
Hỏi đáp pháp luật
Quảng cáo vượt quá diện tích theo quy định trên lịch blốc bị xử lý ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Tiếng nói, chữ viết trong quảng cáo được quy định như thế nào tại Pháp lệnh 2003?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Quảng cáo có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào