16:55 | 30/06/2022
Loading...

Làm việc tại bệnh viện đa khoa trong 9 tháng có được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng hay không?

Làm việc tại bệnh viện đa khoa trong 9 tháng có được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng? Điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh của người Việt Nam? Em xin chào! Em có vấn đề cần thắc mắc là em là điều dưỡng, sau khi tốt nghiệp em làm trong khoa Khám bệnh tại bệnh viện đa khoa trong vòng 9 tháng, không biết em có đủ điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề không ạ?

Làm việc tại bệnh viện đa khoa trong 9 tháng có được cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng?

Tại Điều 17 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 có quy định như sau:

Điều 17. Người xin cấp chứng chỉ hành nghề

1. Bác sỹ, y sỹ

2. Điều dưỡng viên

3. Hộ sinh viên.

4. Kỹ thuật viên

5. Lương y

6. Người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền

Như vậy, bạn thuộc một trong các đối tượng được cấp chứng chỉ hành nghề.
Tại Khoản 2 Điều 18 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 có quy định như sau:

Điều 18. Điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề đối với người Việt Nam

2. Có văn bản xác nhận quá trình thực hành, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.
Tại Điểm d Khoản 1 Điều 24 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 có quy định như sau:

Điều 24. Xác nhận quá trình thực hành

1. Người có văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam, trước khi được cấp chứng chỉ hành nghề, phải qua thời gian thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh sau đây:

d) 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với điều dưỡng viên, kỹ thuật viên

Theo đó, trong trường hợp của bạn, bạn thuộc những đối tượng được cấp chứng chỉ hành nghề. Bạn cũng đáp ứng đủ thời gian thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh là 9 tháng và pháp luật cũng không ràng buộc việc bạn đã thực hành ở đâu. Chính vì vậy, bạn có thể được cấp chứng chỉ hành nghề. Tuy nhiên, bạn cần phải đáp ứng đủ các điều kiện tại Điều 18 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009, nếu đáp ứng đủ thì bạn sẽ được cấp chứng chỉ.

Điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh của người Việt Nam

Tại Điều 18 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 có quy định như sau:

Điều 18. Điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề đối với người Việt Nam

1. Có một trong các văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với hình thức hành nghề khám bệnh, chữa bệnh:

a) Văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam;

b) Giấy chứng nhận là lương y;

c) Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

2. Có văn bản xác nhận quá trình thực hành, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

3. Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

4. Không thuộc trường hợp đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Tòa án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Như vậy, để được cấp chứng chỉ hành nghề, người xin cấp chứng chỉ hành nghề phải đáp ứng đủ 04 điều kiện đã được nêu tại Điều 18 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 thì sẽ được cấp chứng chỉ hành nghề.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào