11:21 | 30/06/2022
Loading...

Sinh viên năm nhất chuyển sang trường khác để học tiếp có được hay không?

Sinh viên năm nhất chuyển sang trường khác để học tiếp có được không? Chào anh chị, cho em hỏi em hiện là sinh viên năm nhất tại một trường ở Thành phố Hồ Chí Minh, nay em muốn chuyển trường khác ở Đà Nẵng để học tiếp tục vì gia đình em có việc nên phải chuyển ra đó học trường khác thì có được không? Nhờ anh chị giúp đỡ, em cảm ơn.

Có được chuyển trường khác để học tiếp khi đang là sinh viên năm nhất?

Tại Điểm a Khoản 2 Điều 16 Quy chế đào tạo trình độ đại học ban hành kèm theo Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT có quy định như sau:

Điều 16. Chuyển ngành, chuyển nơi học, chuyển cơ sở đào tạo, chuyển hình thức học

2. Sinh viên được xem xét chuyển cơ sở đào tạo khi có đủ các điều kiện sau:

a) Không đang là sinh viên trình độ năm thứ nhất hoặc năm cuối khóa, không thuộc diện bị xem xét buộc thôi học và còn đủ thời gian học tập theo quy định tại khoản 5 Điều 2 của Quy chế này;

Như vậy, trong trường hợp bạn đang là sinh viên năm nhất thì bạn sẽ không được xem xét để chuyển cơ sở đào tạo (hay còn gọi là chuyển trường) theo quy định. Chính vì vậy, nếu có nhu cầu chuyển trường, bạn cần đợi khi bạn bắt đầu học năm 2 để có thể đáp ứng được một trong số các điều kiện để được xem xét.

Điều kiện để sinh viên được xem xét chuyển trường

Tại Khoản 2 Điều 16  Quy chế đào tạo trình độ đại học ban hành kèm theo Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT có quy định như sau:

2. Sinh viên được xem xét chuyển cơ sở đào tạo khi có đủ các điều kiện sau:

a) Không đang là sinh viên trình độ năm thứ nhất hoặc năm cuối khóa, không thuộc diện bị xem xét buộc thôi học và còn đủ thời gian học tập theo quy định tại khoản 5 Điều 2 của Quy chế này;

b) Sinh viên đạt điều kiện trúng tuyển của chương trình, ngành đào tạo cùng khóa tuyển sinh tại nơi chuyển đến;

c) Nơi chuyển đến có đủ các điều kiện bảo đảm chất lượng, chưa vượt quá năng lực đào tạo đối với chương trình, ngành đào tạo đó theo quy định hiện hành của Bộ Giáo dục và Đào tạo;

d) Được sự đồng ý của hiệu trưởng cơ sở đào tạo xin chuyển đi và cơ sở đào tạo xin chuyển đến.

Như vậy, để được xem xét chuyển trường thì cần đáp ứng đủ 04 điều kiện đã được liệt kê ở trên.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào