16:43 | 13/04/2022
Loading...

Hộ chiếu còn hạn sử dụng bao lâu thì có được xuất cảnh? Cấp lại hộ chiếu lần hai có được làm theo thủ tục rút gọn?

Hộ chiếu còn hạn sử dụng bao lâu thì được xuất cảnh? Cấp lại hộ chiếu lần hai có được làm theo thủ tục rút gọn? Tháng sau tôi định xuất cảnh đi Thái Lan du lịch nhưng hộ chiếu của tôi còn đủ 06 tháng không biết có đủ thời hạn để đi không? Nếu không đủ thì khi tôi làm lại sẽ được làm thủ tục rút gọn đúng không?

Hộ chiếu còn hạn sử dụng bao lâu thì được xuất cảnh?

Căn cứ Điều 33 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 quy định về điều kiện xuất cảnh như sau:

1. Công dân Việt Nam được xuất cảnh khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có giấy tờ xuất nhập cảnh còn nguyên vẹn, còn thời hạn sử dụng; đối với hộ chiếu phải còn hạn sử dụng từ đủ 6 tháng trở lên;

b) Có thị thực hoặc giấy tờ xác nhận, chứng minh được nước đến cho nhập cảnh, trừ trường hợp được miễn thị thực;

c) Không thuộc trường hợp bị cấm xuất cảnh, không được xuất cảnh, bị tạm hoãn xuất cảnh theo quy định của pháp luật.

2. Người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này phải có người đại diện hợp pháp đi cùng.

Bên cạnh đó tại Khoản 5 Luật này quy định cơ quan cấp hộ chiếu lần thứ hai như sau:

Đề nghị cấp hộ chiếu từ lần thứ hai thực hiện tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thuận lợi hoặc Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì hộ chiếu bạn phải còn thời hạn sử dụng ít nhất đủ 06 tháng mới đủ thời hạn để xuất cảnh. Đối với trường hợp này bạn, vào tháng bạn xuất cảnh bạn sẽ có thời hạn sử dụng dưới 6 tháng do đó bạn không đủ điều kiện xuất cảnh, bạn cần đến Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thuận lợi hoặc Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an để thực hiện việc xin cấp hộ chiếu lần hai mới có thể xuất cảnh.  

Cấp lại hộ chiếu lần hai có được làm theo thủ tục rút gọn?

Bên cạnh đó, tại Điều 17 Luật này cũng quy định về đối tượng được cấp hộ chiếu phổ thông theo thủ tục rút gọn như sau:

1. Người ra nước ngoài có thời hạn bị mất hộ chiếu phổ thông, có nguyện vọng về nước ngay.

2. Người có quyết định trục xuất bằng văn bản của cơ quan có thẩm quyền nước sở tại nhưng không có hộ chiếu.

3. Người phải về nước theo điều ước quốc tế hoặc thỏa thuận quốc tế về việc nhận trở lại công dân.

4. Người được cấp hộ chiếu phổ thông vì lý do quốc phòng, an ninh.

Theo đó, việc xin cấp lại hộ chiếu của bạn cũng không thuộc trường hợp được cấp hộ chiếu theo thủ tục rút gọn nên bạn cần thực hiện theo đúng thủ tục thông thường.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào