11:29 | 22/03/2022
Loading...

Có còn được nhận giải sau 25 ngày công bố kết quả xổ số?

Cho em xin hỏi em trúng tờ vé số giải 3 của Đài Trà Vinh mà em để tới 25 ngày sau khi công bố kết quả em mới đi lãnh, em tới lãnh ở đại lý thành phố trà vinh nói là không lãnh được nếu muốn lãnh là phải tốn tiền phí như vậy là có đúng không

Có còn được nhận giải sau 25 ngày công bố kết quả xổ số?

Tại Khoản 1 Điều 30 Thông tư 75/2013/TT-BTC có quy định về thời hạn lĩnh thưởng như sau:

Điều 30. Thời hạn lĩnh thưởng, thời gian thanh toán giải thưởng.

1. Thời hạn lĩnh thưởng của vé xổ số trúng thưởng là 30 ngày, kể từ ngày xác định kết quả trúng thưởng hoặc kể từ ngày hết hạn lưu hành của vé xổ số. Quá thời hạn này, các vé xổ số trúng thưởng không còn giá trị lĩnh thưởng.

Như vậy, bạn có đề cập là bạn đến sau 25 ngày sau khi công bố kết quả, tức là sau 25 ngày kể từ ngày xác định kết quả trúng thưởng. Chính vì vậy, bạn có thể được nhận tiền thưởng khi bạn đi nhận tại thời điểm này.

Có phải trả phí khi đi nhận giải trúng vé số?

Tại Điểm c Khoản 2 Điều 34 Thông tư 75/2013/TT-BTC có quy định như sau:

Điều 34. Uỷ quyền trả thưởng

2. Việc uỷ quyền trả thưởng phải đảm bảo các yêu cầu sau:

c) Đại lý nhận uỷ quyền phải chịu trách nhiệm về tính chính xác, trung thực của vé trúng thưởng đã trả thưởng và không được thu bất cứ khoản phí nào của khách hàng trúng thưởng. Đại lý tự chịu trách nhiệm trước pháp luật nếu có khiếu kiện của khách hàng về việc thu phí của khách hàng trúng thưởng;

Như vậy, nếu như bạn đến đại lý sau 25 ngày kể từ ngày xác định kết quả trúng thưởng hoặc kể từ ngày hết hạn lưu hành của vé xổ số thì bạn sẽ được nhận thưởng và không phải chịu bất kì một khoản phí nào.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào