16:02 | 05/03/2022
Loading...

Không được sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm những công việc nào?

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì có được tuyển nhân viên người 15 tuổi làm phục vụ quán karaoke được không? Không được sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm việc ở đâu? Không được sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm những công việc nào?

Cấm công ty sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm việc ở đâu?

Chào chuyên viên, cho mình hỏi: Những nơi công ty không được sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm việc?

Trả lời: Tại Điều 147 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về những nơi không được sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi, cụ thể:

Cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm việc ở các nơi sau đây:

- Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;

- Công trường xây dựng;

- Cơ sở giết mổ gia súc;

- Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở tắm hơi, cơ sở xoa bóp; điểm kinh doanh xổ số, dịch vụ trò chơi điện tử;

- Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên.

Không được sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm những công việc nào?

Chào chuyên viên, cho mình hỏi: Cấm công ty sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm các công việc nào theo Bộ luật Lao động 2019?

Trả lời: Tại Điều 147 Bộ luật Lao động 2019 có quy định những công việc không được sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm việc, cụ thể:

Cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm các công việc sau đây:

- Mang, vác, nâng các vật nặng vượt quá thể trạng của người chưa thành niên;

- Sản xuất, kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần hoặc chất gây nghiện khác;

- Sản xuất, sử dụng hoặc vận chuyển hóa chất, khí gas, chất nổ;

- Bảo trì, bảo dưỡng thiết bị, máy móc;

- Phá dỡ các công trình xây dựng;

- Nấu, thổi, đúc, cán, dập, hàn kim loại;

- Lặn biển, đánh bắt thủy, hải sản xa bờ;

- Công việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên.

Tuyển nhân viên 15 tuổi làm phục vụ quán karaoke được không?

Quán karaoke của bên em mới mở thêm chi nhánh. Sếp em muốn tạo công việc cho một số bạn thất nghiệp có hoàn cảnh khó khăn trong vùng nên định tuyển những bạn này vào làm phục vụ. Công việc cũng không có gì nặng nhọc chỉ hướng dẫn khách lên phòng, chuẩn bị thiết bị cho khách hát và trực trong quá trình khách hát. Tuy nhiên, sếp em còn sợ vướng pháp luật không biết những bạn này chưa đủ 18 tuổi có được tuyển không? Nhờ anh chị tư vấn giúp em.

Trả lời: Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 147 Bộ luật Lao động 2019 thì:

Cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm việc ở các nơi sau đây:

- Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;

- Công trường xây dựng;

- Cơ sở giết mổ gia súc;

- Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở tắm hơi, cơ sở xoa bóp; điểm kinh doanh xổ số, dịch vụ trò chơi điện tử;

- Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên.

Như vậy, theo quy định này thì người sử dụng lao động không được sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi làm việc trong phòng hát karaoke.

Do đó, trường hợp của bạn, sếp bạn không thể tuyển người lao động chưa đủ 18 tuổi vào làm phục vụ tại quán karaoke cho dù tính chất công việc có nặng nhọc hay không.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào