NLĐ bị tai nạn lao động nhiều lần có thể được nhận trợ cấp một lần? Hồ sơ khám giám định lần đầu được quy định thế nào?

Người lao động bị tai nạn lao động nhiều lần có thể được nhận trợ cấp một lần? Hồ sơ khám giám định lần đầu được quy định thế nào? Tôi là một thợ sửa điện đã nhiều lần bị tai nạn trong lúc hành nghề. Tôi muốn hỏi giờ tôi có thê đề nghị xét đề tôi nhận bảo hiểm xã hội 01 lần không?

Người lao động bị tai nạn lao động nhiều lần có thể được nhận trợ cấp một lần?

Căn cứ theo Điều 46 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về trợ cấp một lần như sau:

1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được quy định như sau:

a) Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng 05 lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;

b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm

Bên cạnh đó tại Điều 45 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về việc giám định mức suy giảm khả năng lao động như sau:

1. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được giám định hoặc giám định lại mức suy giảm khả năng lao động khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Sau khi thương tật, bệnh tật đã được điều trị ổn định;

b) Sau khi thương tật, bệnh tật tái phát đã được điều trị ổn định.

2. Người lao động được giám định tổng hợp mức suy giảm khả năng lao động khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Vừa bị tai nạn lao động vừa bị bệnh nghề nghiệp;

b) Bị tai nạn lao động nhiều lần;

c) Bị nhiều bệnh nghề nghiệp.

Như vậy, theo quy định thì việc bạn bị tai nạn lao động nhiều lần thuộc trường hợp được giám định tổng hợp. Trong trường hợp bạn bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì bạn mới có thể được hưởng bảo hiểm xã hội 01 lần.

Hồ sơ khám giám định tai nạn lao động lần đầu được quy định thế nào?

Bên cạnh đó, tại Điều 5 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định về Hồ sơ khám giám định lần đầu như sau:

1. Hồ sơ khám giám định lần đầu do tai nạn lao động:

a) Giấy giới thiệu của người sử dụng lao động theo mẫu quy định tại Phụ lục 1 kèm theo Thông tư này đối với trường hợp người bị tai nạn lao động thuộc quyền quản lý của người sử dụng lao động tại thời điểm đề nghị khám giám định hoặc Giấy đề nghị khám giám định theo mẫu quy định tại Phụ lục 2 kèm theo Thông tư này đối với người lao động tại thời điểm đề nghị khám giám định không còn thuộc quyền quản lý của người sử dụng lao động;

b) Bản chính hoặc bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận thương tích do cơ sở y tế (nơi đã cấp cứu, điều trị cho người lao động) cấp theo mẫu quy định tại Quyết định số 4069/2001/QĐ-BYT ngày 28 tháng 9 năm 2001 của Bộ trưởng Bộ Y tế về việc ban hành Mẫu hồ sơ bệnh án;

c) Bản chính hoặc bản sao hợp lệ Biên bản Điều tra tai nạn lao động theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 kèm theo Thông tư liên tịch số 12/2012/TTLT- BLĐTBXH-BYT ngày 21 tháng 5 năm 2012 của liên tịch Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế hướng dẫn việc khai báo, điều tra, thống kê và báo cáo tai nạn lao động;

d) Giấy ra viện theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế hoặc tóm tắt hồ sơ bệnh án. Trường hợp người lao động không điều trị nội trú hoặc ngoại trú thì phải có giấy tờ về khám, điều trị thương tật phù hợp với thời điểm xảy ra tai nạn lao động và tổn thương đề nghị giám định.

Trường hợp người được giám định thuộc đối tượng quy định tại điểm c khoản 1 Điều 47 của Luật an toàn, vệ sinh lao động: Trong bản tóm tắt hồ sơ bệnh án phải ghi rõ tổn thương do tai nạn lao động không có khả năng điều trị ổn định.

đ) Một trong các giấy tờ có ảnh sau đây: Chứng minh nhân dân; Căn cước công dân; Hộ chiếu còn hiệu lực. Trường hợp không có các giấy tờ nêu trên thì phải có Giấy xác nhận của Công an cấp xã có dán ảnh, đóng giáp lai trên ảnh và được cấp trong thời gian không quá 03 tháng tính đến thời điểm đề nghị khám giám định.

Theo đó, đối chiếu với trường hợp của bạn thì khi bạn đang muốn xét để nhận bảo hiểm xã hội một lần bạn cần phải giám định lần đầu do tai nạn lao động theo quy định như trên.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

Hồ sơ khám giám định lần đầu
Hỏi đáp mới nhất về Hồ sơ khám giám định lần đầu
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ khám giám định lần đầu đối với đối tượng là con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị phơi nhiễm với chất độc hóa học
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ khám giám định lần đầu do tai nạn lao động năm 2018 gồm những gì?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ khám giám định lần đầu do TNLĐ có yêu cầu bản chính giấy chứng nhận thương tích không?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ khám giám định lần đầu bệnh nghề nghiệp năm 2018 gồm những gì?
Hỏi đáp pháp luật
NLĐ bị tai nạn lao động nhiều lần có thể được nhận trợ cấp một lần? Hồ sơ khám giám định lần đầu được quy định thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Theo quy định mới của Bộ y tế, bản sao của tóm tắt hồ sơ bệnh án có thể sử dụng trong hồ sơ khám giám định lần đầu do tai nạn lao động tương tự như bản chính?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hồ sơ khám giám định lần đầu
276 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hồ sơ khám giám định lần đầu
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào