Nhà thầu có phải mua bảo hiểm cho lao động thi công trên công trường xây dựng không?

Tôi làm việc cho một nhà thầu xây dựng, tôi trực tiếp làm việc trên công  trường thi công xây dựng. Như vậy tôi có được nhà thầu mua bảo hiểm hay không?  Nhà thầu không mua bảo hiểm cho người lao động như chúng tôi có bị phạt không?

Nhà thầu có phải mua bảo hiểm cho lao động thi công trên công trường xây dựng?

Căn cứ Điều 9 Luật Xây dựng 2014 được sửa đổi bởi Khoản 5 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020 có quy định về bảo hiểm trong hoạt động đầu tư xây dựng như sau:

1. Bảo hiểm trong hoạt động đầu tư xây dựng gồm:

a) Bảo hiểm công trình trong thời gian xây dựng;

b) Bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp tư vấn đầu tư xây dựng;

c) Bảo hiểm đối với vật tư, vật liệu, phương tiện, thiết bị thi công, người lao động;

d) Bảo hiểm trách nhiệm dân sự đối với bên thứ ba;

đ) Bảo hiểm bảo hành công trình xây dựng.

2. Trách nhiệm mua bảo hiểm bắt buộc trong hoạt động đầu tư xây dựng được quy định như sau:

a) Chủ đầu tư mua bảo hiểm công trình trong thời gian xây dựng đối với công trình có ảnh hưởng đến an toàn cộng đồng, môi trường, công trình có yêu cầu kỹ thuật đặc thù, điều kiện thi công xây dựng phức tạp;

b) Nhà thầu tư vấn mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp tư vấn đầu tư xây dựng đối với công việc khảo sát xây dựng, thiết kế xây dựng của công trình xây dựng từ cấp II trở lên;

c) Nhà thầu thi công xây dựng mua bảo hiểm cho người lao động thi công trên công trường và bảo hiểm trách nhiệm dân sự đối với bên thứ ba.

....

Như vậy, nhà thầu xây dựng có trách nhiệm phải mua bảo hiểm cho bạn và cho người lao động thi công trên công trường khác.

Nhà thầu không mua bảo hiểm cho người lao động thi công trên công trường có bị phạt không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 32 Nghị định 16/2022/NĐ-CP có quy định phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Vi phạm quy định về phương án, giải pháp phá dỡ công trình xây dựng;

b) Không mua bảo hiểm đối với người lao động thi công trên công trường và bảo hiểm trách nhiệm dân sự đối với bên thứ ba theo quy định.

Theo đó, nhà thầu không mua bản hiểm cho người lao động thi công trên công trường xây dựng có thể bị phạt tiền tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng và buộc phải mua bảo hiểm theo quy định.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Công trường xây dựng
Hỏi đáp mới nhất về Công trường xây dựng
Hỏi đáp pháp luật
Công trường sập do chất lượng thiết kế thì ai chịu trách nhiệm
Hỏi đáp pháp luật
Quản lý an toàn lao động trên công trường xây dựng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đường đi lại và vận chuyển trên mặt bằng công trường xây dựng phải đảm bảo quy định gì?
Hỏi đáp pháp luật
Việc xếp đặt nguyên vật liệu, nhiên liệu, cấu kiện và thiết bị mặt bằng công trường xây dựng
Hỏi đáp pháp luật
Yêu cầu kỹ thuật chung trong việc lắp đặt và sử dụng điện trong thi công công trường xây dựng
Hỏi đáp pháp luật
Yêu cầu chung trong công tác bốc xếp và vận chuyển ở công trường xây dựng
Hỏi đáp pháp luật
Việc vận chuyển bằng phương tiện thô sơ trong công trường xây dựng được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có cần phải hạ cần máy khoan khi di chuyển trong công trường xây dựng không?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của người lao động trên công trường xây dựng
Hỏi đáp pháp luật
Yêu cầu chuẩn kỹ thuật quốc gia về xếp đặt nguyên vật liệu, nhiên liệu, cấu kiện và thiết bị tại công trường xây dựng
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công trường xây dựng
172 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Công trường xây dựng
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào