13:57 | 01/03/2022
Loading...

Có thỏa thuận lại người trực tiếp nuôi con khi đã có quyết định của Tòa? Mẹ có quyền đưa con về ngoại sau khi ly hôn không?

Cha, mẹ được quyền thỏa thuận lại người trực tiếp nuôi con khi đã có quyết định của Tòa? Mẹ có quyền đưa con về bên ngoại sau khi ly hôn không? Sau ly hôn, con muốn ở với mẹ thì có giành lại quyền nuôi con được không?

Mẹ có quyền đưa con về bên ngoại sau khi ly hôn không?

Dạ, em và chồng em đã ly hôn và cũng đã thỏa thuận là chồng nuôi, em không trực tiếp nuôi con. Nay em cũng mới đi nước về và muốn đưa cháu về bên ngoại chơi. Như vậy, có được không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 3 Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Căn cứ thêm Khoản 2 Điều 83 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Như vậy, nếu việc đưa cháu về thăm ngoại nếu xét thấy không gây cản trở hay ảnh hưởng xấu đến con thì hoàn toàn có quyền thực hiện và chồng cũng như nhà chồng không được ngăn cản đối với sự việc này.

Cha, mẹ được quyền thỏa thuận lại người trực tiếp nuôi con khi đã có quyết định của Tòa?

Dạ, hai vợ chồng em đã ly hôn Tòa quyết định giao con cho chồng nuôi. Tuy nhiên, hiện nay chúng tôi muốn bé được đi học gần trường hơn thì có được thỏa thuận lại tôi là người trực tiếp nuôi con không?

Trả lời: Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

  • Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
  • ...

Như vậy, đối với trường hợp để con của bạn đi học gần trường là một mục đích chính đáng và là lợi ích cho con thì hai người hoàn toàn có thể thỏa thuận lại việc này.

Sau ly hôn, con muốn ở với mẹ thì có giành lại quyền nuôi con được không?

Tôi kết hôn và có 2 bé. Năm 2019 chúng tôi li dị và bố chúng là người nuôi dưỡng. Giờ tôi muốn hỏi là tôi có giành lại quyền nuôi con được không ạ? Vì 2 bé cũng muốn về ở với tôi, mong được tư vấn ạ.

Trả lời: Khoản 1, 2, 3 Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

.....

Theo đó, chị chỉ được giải quyết việc thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn nếu có 1 trong 2 căn cứ:

- Chị cùng chồng thỏa thuận về việc thay đổi quyền nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

- Nếu không thỏa thuận được thì chồng chị phải không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. 

Chị lưu ý chỉ khi con từ đủ 07 tuổi trở lên thì mới xem xét nguyện vọng của con. Tuy nhiên căn cứ để xem xét thay đổi người nuôi con sau ly hôn không phải là nguyện vọng của con mà là 1 trong 2 căn cứ đã liệt kê ở trên.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào