13:55 | 23/02/2022
Loading...

Quyền quyết định thu hồi đất của người dân thuộc về UBND xã hay không?

Quyền quyết định thu hồi đất của người dân thuộc về UBND xã không? Khi Nhà nước thu hồi đất mà dân phải di chuyển tài sản thì sẽ được bồi thường những chi phí gì? 03 trường hợp nhà nước thu hồi đất?

Quyền quyết định thu hồi đất của người dân thuộc về UBND xã không? 

Tôi muốn hỏi: Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền quyết định thu hồi đất của người dân đang canh tác hay không? Đất này là đất của người dân thuê từ quỹ đất công ích của xã.

Trả lời: Theo quy định tại Luật Đất đai 2013 thì Nhà nước thu hồi đất là việc Nhà nước quyết định thu lại quyền sử dụng đất của người được Nhà nước trao quyền sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất vi phạm pháp luật về đất đai.

Nhà nước quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

- Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng;

- Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai;

- Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

Việc quyết định thu hồi đất của người sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Luật Đất đai 2013 và các quy định pháp luật khác hướng dẫn liên quan.

Theo quy định tại Điều 66 Luật Đất đai 2013 thì thẩm quyền quyết định thu hồi đất được quy định như sau:

Ủy ban nhân dân (UBND) cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

- Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam;

- Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.

UBND cấp huyện quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

- Thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư;

- Thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Lưu ý: Trường hợp trong khu vực thu hồi đất có cả đối tượng thuộc thẩm quyền thu hồi của UBND cấp tính và UBND cấp huyện thì UBND cấp tỉnh quyết định thu hồi đất hoặc ủy quyền cho UBND cấp huyện quyết định thu hồi đất.

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì chỉ UBND cấp tỉnh và UBND cấp huyện mới có thẩm quyền quyết định thu hồi đất của người sử dụng đất.

Do đó: UBND cấp xã không có quyền quyết định thu hồi đất của người sử dụng đất trong mọi trường hợp.

Khi Nhà nước thu hồi đất mà dân phải di chuyển tài sản thì sẽ được bồi thường những chi phí gì?

Chào ban tư vấn, vừa qua đất của tôi bị Nhà nước thu hồi đề làm dự án gì đấy tôi không rõ, do đó mà gia đình tôi phải di chuyển tài sản đến nơi khác, nhưng tôi muốn biết với trường hợp đó của tôi thì Nhà nước sẽ bồi thường những chi phí gì? Mong nhận được phản hồi.

Trả lời: Theo Khoản 1 Điều 91 Luật đất đai 2013 việc bồi thường chi phí di chuyển khi Nhà nước thu hồi đất được quy định như sau:

Khi Nhà nước thu hồi đất mà phải di chuyển tài sản thì được Nhà nước bồi thường chi phí để tháo dỡ, di chuyển, lắp đặt; trường hợp phải di chuyển hệ thống máy móc, dây chuyền sản xuất còn được bồi thường đối với thiệt hại khi tháo dỡ, vận chuyển, lắp đặt.

Đồng thời, bạn nên lưu ý thêm với trường hợp Nhà nước thu hồi đất không được bồi thường tài sản gắn liền với đất thì:

- Tài sản gắn liền với đất thuộc một trong các trường hợp thu hồi đất quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, i khoản 1 Điều 64 và điểm b, d khoản 1 Điều 65 của Luật này.

- Tài sản gắn liền với đất được tạo lập trái quy định của pháp luật hoặc tạo lập từ sau khi có thông báo thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- Công trình hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng xã hội và công trình xây dựng khác không còn sử dụng.

Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

03 trường hợp nhà nước thu hồi đất

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Nhà nước quyết định thu hồi đất trong những trường hợp nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Trả lời: Pháp luật hiện hành của nước ta có quy định: Nhà nước thu hồi đất là việc Nhà nước quyết định thu lại quyền sử dụng đất của người được Nhà nước trao quyền sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất vi phạm pháp luật về đất đai.

Theo đó, tại Khoản 1 Điều 16 Luật Đất đai 2013 có quy định về những trường hợp Nhà nước quyết định thu hồi đất như sau:

- Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng;

- Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai;

- Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

Bên cạnh đó, tại Điều này cũng có quy định về trường hợp Nhà nước trung dụng đất như sau:

Nhà nước quyết định trưng dụng đất trong trường hợp thật cần thiết để thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh hoặc trong tình trạng chiến tranh, tình trạng khẩn cấp, phòng, chống thiên tai.

 

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào